Hệ thống cấp thoát nước sinh hoạt

Trả lời: Hệ thống cấp thoát nước sinh hoạt

Chán.
Bạn lấy tấm hình này ở đâu ra thế?
1. cái ống nối giữa đường cấp và đường xả ( hi hi), nó đâu có nối như bạn nghĩ đâu. Nó đâu có nối như bạn nghĩ. Nó là ống xả tràn(ngốc).
2. Air chamber: Nó chỉ là đoạn ống chứa khí thôi( túi khí ). nhưng trong trường hợp này thì đâu có cần, vì đường ống có áp, khi mở van là khí sẽ theo nước di ra ngoài luôn( chứ không phải là điều hoà lưu lượng nước đâu. chán).
3.Trap primer: Đây chắc chắn vẽ sai vị trí đấu nối. Ống này phải nối vào ống thoát của lavabor, mục đích để luôn có nước để nuôi con thỏ ngay dưới thoát sàn(trap). Chứ nếu đấu vào đường nước cấp thì...( ôi thôi, cả nhà mình sẽ ăn nước thoát có lẫn nước cấp). :P
Nói chung là hình vẽ này không rõ ràng. và nếu hiểu rõ vể hệ cấp thoát nước ( cơ khí ) thì thấy là không ổn. Nghiên cứu tiếp đi nhé!:silly:

Mà thực ra tại mục 1. nó là cái xả đáy của Lavabor thì chính xác nhất, khi ta ấn cái nút ngay phía sau vòi nước là nó sẽ mở ra để xả nước.
Nói chung là cái hình vẽ này rất lởm khởm. hi.

Mình gởi lên một hình ảnh lắp ống cấp thoát nước để các Bác tham khảo
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_07/ong_cap_thoat_nuoc.jpg[/IMG]
(copy từ http://hvacvn.com)
- Cái ống nối giữa đường cấp và đường xả thực ra ở hình này không phải là ống, mà là cần gạt xả nước của lavapo.
- Air chamber: Nó chỉ là đoạn ống chứa khí và có lắp một van xả khí tự động ở đây ( nếu có lắp thì hệ thống này quá kỹ) và được nối chung với đường thoát khí của ống nước thoát sàn.
- Trip primer thì bó tay, hình này không rõ ràng nên không biết thế nào.
Các bác nào có kinh nghiệm trong việc lắp hệ thống cấp thoát nước thì trao đổi tiếp.

Bác ptk1978 nghĩ cái đoạn ống sau trap primer nối vào con thỏ của thoát sàn à? nó đang di băng ngang qua đấy chứ, nối chung vào có mà điên.Em sẽ up lên một bản vẽ chi tiết lắp đặt tương tự, bác xem giúp em lại cái air chamber với. em là dân điều hòa nên vụ nước này hơi chậm hiểu mong bác kiên nhẫn. Cảm ơn bác nghen.

Anh cũng nghĩ rằng nó đi băng qua thôi. chứ làm sao mà đấu vào được. Nếu như đi băng qua thì nó chỉ là cái Tee và cấp nước cho 1 thiết bị khác thôi, chứ có gì đâu.
Anh đã nói rồi còn gì, cái Air chamber đó người thiết kế đã quá kỹ thôi, trong trường hợp này thì đâu có cần, vì hệ thống của mình là hệ thống hở. Nếu như hệ thống kín ( như hệ thống nước lạnh trong Chiller thì mới cần đến, nó đóng vai trò là 1 cái van xả khí tự động thôi) ( anh cũng là dân điều hoà mà ). Vì thế cái Air chamber lại bây giờ lại thành cái thừa. Và nó sẽ chẳng bao giờ hoạt động cả.

toto viết:
Trong bản vẽ chi tiết lắp đặt Lavabo (em có file đính kèm đó các bác) có phụ kiện tên là Trap Primer, Air Chamber, em chưa hiểu chúng tên là gì và có nhiệm vụ gì. :( Mong các bác chỉ giáo. Xin đa ta.!:lol: http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/chi_tiet.pdf

toto đừng nên xem những thứ kiểu này vì điều kị nhất khi đọc sách là sách viết những gì ko đúng

Xin thưa, cái nói là Trap Primer thật ra là Primer P-Trap cho FD, nó đc cấp nước nhỏ giọt tránh việc khô nước trong P-trap. Lý do, thường ng ta vệ sinh toilet chỉ là lau chùichứ ko xịt nước rửa như mình nên việc P-trap của thoát sàn ko có nước và bị dộng mùi là bình thường. Vacuum Breaker sẽ đc dùng để cấp nước nhỏ giọt cho primier Trap, kết nối bằng dây mềm 1/2\" nhưng Vaccum Breaker phải đặt trên sàn của thoát sàn do ko còn áp. Tùy theo nhu cầu, Vaccum breaker có thể có tối đa 3 đầu ra , cấp cho 3 Primier trap.

Cái \"Trap-Primier\" trong bản pdf của bạn đính kèm đặt vậy là chết chắc, phải đặt cao hơn Floor-drain ít nhất 1 feet (300mm)

Tiện thể cho em xin Cad drwing của bơm Centrifugal của Ebara để vẽ detail với:
Lưu lượng 330 lit/min
Head: 25m
Em cần gấp. Hay cho vài kthước cơ bản: dài, rộng,chiều cao đầu hút -dầu đẩy. Symbol có rùi mà câtlog hok tìm ra
Thanks các ace nhiều

cho mình hỏi vấn đề là cấp nước nhỏ giọt cho cái P-TRAP.vì P-TRAP dành cho nước thải thì vấn đề mùi thì ko thể tránh khỏi được!
khi mà theo bác @tommy_mc_crasher là gắn ống cấp nhỏ giọt 1/2\" từ ống cấp nước đến P-TRAP thì vấn đề ở đây là làm sao có thể đảm bảo là mùi ko quay ngược lại hệ thống ống cấp nước, đặc biệt là đảm bảo độ an toàn cho nước sạch khi sử dụng thiết bị này!
- với lại bjo công trình cũng ít sài theo kiểu các bác đưa ra lắm!bjo làm theo kiểu đơn giản rẽ tiền và hiệu quả!

Trong cái cục dài dài ( Trap Primer valve) có cái Back Flow Preventer đó.
Thường đường này trích từ header cho cụm toilet.
Đc sử dụng nhiều lắm đó bác. Em lấy theo chuẩn của California đó. Do VN ko có P-Trap kiểu này nên hok xài, với lại vẫn có thòi wen xách nước dội rồi lau nên cũng ko bị khô nước trong FD.
Theo chuẩn bên đó thì hầu như sau mỗi fixture đều có thông Vent hết, cả FD cũng vậy. http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/title24_part04.pdf

Lâu rồi em mới quay lại bài viết này.
Cảm ơn các ý kiến trả lời của các bác.
Trap primer có nhiệm vụ cấp nước cho P trap để ngăn mùi.
Em gửi các bác file hình trap primer phù hợp với yêu cầu trong spec của công trình em.
Cái bản vẽ em gửi lên lúc mở chủ đề này được trích từ yêu cầu kỹ thuật của công trình, không phải trong sách vở nào đâu. http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/Trap_primer.rar

Ðề: Trả lời: Hệ thống cấp thoát nước sinh hoạt

Anh cũng nghĩ rằng nó đi băng qua thôi. chứ làm sao mà đấu vào được. Nếu như đi băng qua thì nó chỉ là cái Tee và cấp nước cho 1 thiết bị khác thôi, chứ có gì đâu.
Anh đã nói rồi còn gì, cái Air chamber đó người thiết kế đã quá kỹ thôi, trong trường hợp này thì đâu có cần, vì hệ thống của mình là hệ thống hở. Nếu như hệ thống kín ( như hệ thống nước lạnh trong Chiller thì mới cần đến, nó đóng vai trò là 1 cái van xả khí tự động thôi) ( anh cũng là dân điều hoà mà ). Vì thế cái Air chamber lại bây giờ lại thành cái thừa. Và nó sẽ chẳng bao giờ hoạt động cả.
Air chamber đó cũng có khi cần đấy bạn ptkien1978: bạn hãy về nhà khoá van cấp nước tổng lại, sau đó xả toàn bộ nước trong lavabo, water closed .... sau đó mở van cấp nước lại bạn sẽ thấy hiện tượng gì khi ko có air champer? ( mình chắc là đường ống cấp nước nhà bạn không có air chamber

Ðề: Trả lời: Hệ thống cấp thoát nước sinh hoạt

Ặc các bố này chẳng biết gì về nước hay sao í! thoát sàn sợ mùi thì làm xi phông đầu nguôn cho nó thì dù khô nước cũng ko mùi! còn thoát lavabol ai lại đi chung với thoát xí làm gì! nhở lavabol rữa xà bông nhiều sẽ chảy xuống bể phốt và tiêu diệt các vi khuẩn có lợi cho việc phân hủy!....

Ðề: Hệ thống cấp thoát nước sinh hoạt

Có rất nhiều công trình người ta vẫn nối chung đường thoát của tất cả các thiết bị mà, có sao đâu bác! ví dụ ngay mấy cái ctr to uỵch của nhà nước đang và đã xây kia kìa.

Đấu chung cũng được nhưng nó sẽ dể bị mùi hôi bốc lên. Vì với các thiết bị vệ sinh chung ta thường có bẫy nước rồi tuy nhiên lượng nước này sẽ bây đi rất nhanh nếu toilet ít được sử sung. Nó sẽ đặc biệt hôi nếu đường thoát của WC chung với đường thoát của các TBVS khac...Đặc biệt là Floor drain

Có rất nhiều công trình người ta vẫn nối chung đường thoát của tất cả các thiết bị mà, có sao đâu bác! ví dụ ngay mấy cái ctr to uỵch của nhà nước đang và đã xây kia kìa.

Đấu chung được nhưng ko nên nối chung, tốt nhất là tách riêng ra!
Tiêu chuẩn châu Âu có để cập chi tiết lắm!

Back
Bên trên