Hệ thống cấp thoát nước sinh hoạt

Ðề: Trả lời: Hệ thống cấp thoát nước sinh hoạt

Mình gởi lên một hình ảnh lắp ống cấp thoát nước để các Bác tham khảo
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_07/ong_cap_thoat_nuoc.jpg[/IMG]
(copy từ http://hvacvn.com)
- Cái ống nối giữa đường cấp và đường xả thực ra ở hình này không phải là ống, mà là cần gạt xả nước của lavapo.
- Air chamber: Nó chỉ là đoạn ống chứa khí và có lắp một van xả khí tự động ở đây ( nếu có lắp thì hệ thống này quá kỹ) và được nối chung với đường thoát khí của ống nước thoát sàn.
- Trip primer thì bó tay, hình này không rõ ràng nên không biết thế nào.
Các bác nào có kinh nghiệm trong việc lắp hệ thống cấp thoát nước thì trao đổi tiếp.

em thấy bác post hình không đúng vì tại sao?
thoát xí và thoát sàn không được đấu chung
thế hóa ra nước thoát sàn chảy thẳng về bể phốt à?
nản

Mình có làm vài ctrình như hình trên đây, mình có ý kiến như sau:
1. các vách tường ko phải bằng gạch mà là dạng partion, rỗng bên trong.
2. Đc nối tất cả các hệ xả chung 1 ống và riser. yêu cầu phải thông vent và làm Trap cho mỗi thiết bị.
3.Các bác lo việc dùng Trap-Primer sẽ làm thông hơi từ thoát sàn vào đường nước cấp à? Khỏi lo. Vì nước cấp luôn có áp lớn hơn nên hơi ko wa đc. Và lưu ý các pác là ng ta dùng ống đồng cho nước cấp vì nước này có thể uống trực tiếp, ko cần nấu(loại portable water).
4. Pác j nói chỉ cần đặt 1 trap ngay ống chính trước khi vào bể phốt thì thử nghĩ cả đoạn ống từ thiết bị đến bể có thật sự sạch ko? có chắc nó ko đóng rong rêu và cặn ko? Việc đătTrap ngay sau thiết bị là ổn nhất.
5. Air chamber (Water Hammer Arester) rất có ích trong việc tránh làm rung ống nước cấp. Nhất là các khu toilet công cộng, mà như mình nói bên trên thì tường partition và dùng ống đồng nên việc xuất hiện búa nước là ko ổn.

Chán.
Bạn lấy tấm hình này ở đâu ra thế?
1. cái ống nối giữa đường cấp và đường xả ( hi hi), nó đâu có nối như bạn nghĩ đâu. Nó đâu có nối như bạn nghĩ. Nó là ống xả tràn(ngốc).
2. Air chamber: Nó chỉ là đoạn ống chứa khí thôi( túi khí ). nhưng trong trường hợp này thì đâu có cần, vì đường ống có áp, khi mở van là khí sẽ theo nước di ra ngoài luôn( chứ không phải là điều hoà lưu lượng nước đâu. chán).
3.Trap primer: Đây chắc chắn vẽ sai vị trí đấu nối. Ống này phải nối vào ống thoát của lavabor, mục đích để luôn có nước để nuôi con thỏ ngay dưới thoát sàn(trap). Chứ nếu đấu vào đường nước cấp thì...( ôi thôi, cả nhà mình sẽ ăn nước thoát có lẫn nước cấp). :P
Nói chung là hình vẽ này không rõ ràng. và nếu hiểu rõ vể hệ cấp thoát nước ( cơ khí ) thì thấy là không ổn. Nghiên cứu tiếp đi nhé!:silly:

Biết thì trả lời giúp người ta không biết mà còn đoán bậy rồi chửi người ta. Xem lại kích thước và cân nặng của óc mình đi.
1. Cái cần gạt để xả nước khi nào rửa xong thì kéo lên một cái là xả nước. Không phải là ống xả tràn ( Đại Ngu).
2. Air chamber: Không biết ai vẽ bản vẽ này nhưng thực sự chưa bao giờ mình gặp thiết bị này. Theo mình hay làm trong trường hợp này thì nó là một ống thẳng chạy lên mái. Mục đích là thông khí cho quá trình xả nước. Vì nó có mùi hôi nên họ phải đặt nó lên cao để không bay vào nhà. Nếu bồn rửa không có nó thì cũng khó thoát nước. Những bồn xứ và inox người ta có tích hợp lỗ xả khí nên không cần đường ống này.
3. Cái này thì chưa biết nhưng mình nghĩ bản vẽ này là ai đó tự động đưa ra để đánh đố đây.

Chán.
Bạn lấy tấm hình này ở đâu ra thế?
1. cái ống nối giữa đường cấp và đường xả ( hi hi), nó đâu có nối như bạn nghĩ đâu. Nó đâu có nối như bạn nghĩ. Nó là ống xả tràn(ngốc).
2. Air chamber: Nó chỉ là đoạn ống chứa khí thôi( túi khí ). nhưng trong trường hợp này thì đâu có cần, vì đường ống có áp, khi mở van là khí sẽ theo nước di ra ngoài luôn( chứ không phải là điều hoà lưu lượng nước đâu. chán).
3.Trap primer: Đây chắc chắn vẽ sai vị trí đấu nối. Ống này phải nối vào ống thoát của lavabor, mục đích để luôn có nước để nuôi con thỏ ngay dưới thoát sàn(trap). Chứ nếu đấu vào đường nước cấp thì...( ôi thôi, cả nhà mình sẽ ăn nước thoát có lẫn nước cấp). :P
Nói chung là hình vẽ này không rõ ràng. và nếu hiểu rõ vể hệ cấp thoát nước ( cơ khí ) thì thấy là không ổn. Nghiên cứu tiếp đi nhé!:silly:
Minh ben ong nuoc PPR dímy ,phong du an . Co gi ban lien he So dt 0934 27 47 67 hoac Email : [email protected]

Mình gởi lên một hình ảnh lắp ống cấp thoát nước để các Bác tham khảo
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_07/ong_cap_thoat_nuoc.jpg[/IMG]
(copy từ http://hvacvn.com)
- Cái ống nối giữa đường cấp và đường xả thực ra ở hình này không phải là ống, mà là cần gạt xả nước của lavapo.
- Air chamber: Nó chỉ là đoạn ống chứa khí và có lắp một van xả khí tự động ở đây ( nếu có lắp thì hệ thống này quá kỹ) và được nối chung với đường thoát khí của ống nước thoát sàn.
- Trip primer thì bó tay, hình này không rõ ràng nên không biết thế nào.
Các bác nào có kinh nghiệm trong việc lắp hệ thống cấp thoát nước thì trao đổi tiếp.

Minh ben ong nuoc PPR dímy ,phong du an . Co gi ban lien he So dt 0934 27 47 67 hoac Email : [email protected]

Back
Bên trên