Cần giúp hệ thống điều hoà không khí

blackeyedpeas

Thành Viên [LV 4]
Các bác cho e hỏi đường ống bên dưới là đường ống gì, và các loại van co mục đích gì. e không chuyên về điều hòa không khí lắm ( đây là điều hòa trung tâm dùng chiller hả). e cám ơn các bác

Đính kèm

• anhh 1.png
    anhh 1.png
    808.8 KB · Xem: 46
  • image (2).jpg
    image (2).jpg
    91.6 KB · Xem: 43
  • image (3).jpg
    image (3).jpg
    125.3 KB · Xem: 44
    65.2 KB · Xem: 43
Hi bác, các đường ống bác chụp là ống nước lạnh Chiller nhé, hệ thống điều hòa trung tâm,
hình 1: Van cổng : bình thường van này sẽ mở, khi có sự cố về rò nước đường ống hay cần thay thế bảo trì các thiết bị sau nhánh đó thì đóng van này lại, xả nước nhé ra thi công nhé.
hình 2: Đây là thiết bị máy lạnh FCU (Fan Coil unit) cũng giống như cục lạnh của máy lạnh 2 cục ở nhà ấy. ngoài cái van tay bác chụp (dùng khóa nước khi cần bảo trì) nó còn một cái van điện để đóng mở nước cho FCU nhé (nguyên lý thế nào bác tự tìm hiểu)
hình 3: Như hình bác chụp là Motorized damper, lắp trên đường gió hồi AHU (Air Handing Unit). bình thường thì nó mở ra để hút gió hồi về lại AHU tiếp tục làm lạnh để thổi ra khu cần làm lạnh (không khí xoay vòng), khi xảy ra cháy tại khu vực nào, Fire alarm sẽ xuất tín hiệu tại vị trí đó để đóng Damper đó lại, tránh hiện tượng lưu thông gió và cháy lan sang khu vực khác.
hình 4: tương tự như hình 1, chỉ lắp khác bị trí thôi bác.

Có bảo ôn chứ sao không bác, tại đường ống FCU nó nhỏ nên ống foam bảo ôn nhỏ thôi, mấy cái vàng vnagf bị tràn ra là foam bảo ôn đó bác

Back
Bên trên