Công Nghiệp Hệ thống điều khiển AHU

nguyenlm

Thành Viên [LV 1]
ai có kinh nghiệm gì về hệ thống điện điều khiển AHU k chia sẻ cho e với, về chọn thiết bị chẳng hạn, HONEYWELL có phải là một hãng tốt không nhỉ?

Trả lời: Hệ thống điều khiển AHU

Tùy công năng Ahu của bạn cần điều khiển gì từ đó mới có thể chon các bộ điều khiển và sensor phù hợp. Đơn cử nếu bạn cần không chế nhiệt độ và độ ẩm thì bạn cần 2 sensor nhiệt độ và một sensor độ ẩm. Sơ đồ nguyên lý tủ thì bạn tìm cu tèo nào có thi công qua đều có. Ngoài ra có 1 CB, 1 contactor kèm overload...
Hãng Honeywell hay Siemen hay Jonhson control đều tốt. Chỉ còn so giá xem hãng nào tốt hơn thì chọn. Nếu không được bạn gởi thông số qua đây mình chọn hết cho rồi mua.
Chào thân ái và đoàn kết.

Mình công nhận bạn phonglht kinh nghiệm và chuyên nghiệp thật.
Bạn cho mình hỏi: hiện bạn đang làm công ty nào? chắc chuyên nghiệp lắm.
Mà Bạn chắc cũng 35 tuổi có hơn rồi nhỉ?

Bạn Vuthao nói vậy là ý gì? Lắp một tủ điều khiển AHU nhất thiết phải trên 35 tuổi mới lắp được sao? Mọi vấn đề đều giải quyết được, các bạn đều là kỹ sư mà, chúng ta có đủ nền tảng lý thuyết chỉ cần học hỏi thêm kinh nghiệm thực tế là bổ sung đầy đủ kiến thức làm gì ma không được. Cần chi mà trên 35 tuổi, già lắm.

thử cái AHU nhỏ nhỏ bác nha: 1245l/s, 21,2kW, điều khiển nđộ fòng 22,độ ẩm 40%, cấp sạch D, chênh áp 15Pa với hành lang, Điện trở sưởi:6kW 380V/3Ph/50Hz, Quạt: 6.4kW Motor LRA 74/76A/FLA 11.1/10.1A cần chi nữa không bác nhỉ

phonglht viết:
Bạn Vuthao nói vậy là ý gì? Lắp một tủ điều khiển AHU nhất thiết phải trên 35 tuổi mới lắp được sao? Mọi vấn đề đều giải quyết được, các bạn đều là kỹ sư mà, chúng ta có đủ nền tảng lý thuyết chỉ cần học hỏi thêm kinh nghiệm thực tế là bổ sung đầy đủ kiến thức làm gì ma không được. Cần chi mà trên 35 tuổi, già lắm.
Tôi dám chắc ông lên thiết bị được nhưng chắc chắn không lắp ráp được :woohoo:
Mắt chú Thao có vấn rồi, phonglht chưa đến 30 đâu!

thôi khoan đã bàn tới chuyện thiết bị, thế theo các bác, các yêu cầu để chọn 1 hệ thống điều khiển là gi, cứ cho rằng outdoor và indoor là đơn giản đi, như của bọn York chặng hặn, outdoor chỉ có mỗi rơle bảo vệ áp suất!hic!

Anh nguyenlm lien he voi Mr.Thuy (JCVN)-08-5261205 xin cai dia ATC se co cac so đo dieu khien khac nhau cho HVAC.
Than

Katatonia viết:
phonglht viết:
Tôi dám chắc ông lên thiết bị được nhưng chắc chắn không lắp ráp được :woohoo:
Mắt chú Thao có vấn rồi, phonglht chưa đến 30 đâu!
Ở đây chỉ trao đổi kinh nghiệm thôi. Bạn và Mr Thao đâu cần phải áp đảo một người như vậy, tội lắm! Phải không Thao.

có ai làm gì ông đâu, tôi nói chơi thôi mà :woohoo:
anh em tham khảo học hỏi lẫn nhau có gì đâu chứ!

nguyenlm viết:
thử cái AHU nhỏ nhỏ bác nha: 1245l/s, 21,2kW, điều khiển nđộ fòng 22,độ ẩm 40%, cấp sạch D, chênh áp 15Pa với hành lang, Điện trở sưởi:6kW 380V/3Ph/50Hz, Quạt: 6.4kW Motor LRA 74/76A/FLA 11.1/10.1A cần chi nữa không bác nhỉ
Bạn đang "thử thách" diễn đàn sao? Ở đây ta cần điều khiển AHU nên không quan tâm đến công suất lạnh, chênh áp phòng, cấp độ sạch. AHU lớn hay nhỏ điều khiển cũng như nhau thôi chỉ khác mạch khởi động sao - tam giác cho những động cơ >3.7 kW để giảm dòng khởi động.
Giới thiệu với bạn một sơ đồ điều khiển của Jonhson control:

CÒn mạch khởi động sao - tam giác bạn đi kiếm mấy cuốn giáo trình điện đều có.
Chào thân ái

Back
Bên trên