Thảo luận Hệ thống HRV

Dan.Nguyen

Thành Viên [LV 0]
Hi all !
Em có vấn đề này muốn nhờ các bác tư vấn dùm
Hiện em đang thiết kế cho 1 bar nhỏ khoảng 300m2.
Theo yêu cầu của CĐT thì thiết kế điều hòa cho bar này trong điều kiện môi trường có hút thuốc với mật độ người từ 50-70 người, hệ thống chỉ làm lạnh vào mùa hè và mùa đông vẫn cấp đủ gió tươi cho công trình khi sưởi . (không xài máy lạnh 2 chiều:( ) . Bốn mặt là kính không thể lắp quạt gắn tường đc.
Em tính ACH ở đây là 6 (cho thải khói), sử dụng HRV loại "dàn giãn nở trực tiếp và bộ tạo ẩm" của Daikin kết hợp VRV và không xài quạt hút thông khói. Vấn đề em gặp khó khăn ở đây là không biết xài loại máy nào (cassette hay giấu trần). Nếu xài cassette và HRV thì có cần cấp thêm gió tươi cho cassette không , lưu lượng hồi và cấp của HRV là lấy theo ACH=6 hay ntn. HRV loại này có bị lẫn khói thuốc vào đường gió cấp không.
Nếu xài giấu trần thì có hồi nhiệt không vì môi trường này tương đối độc hại. Nhưng nếu không hồi nhiệt ( sơ đồ thẳng ) thì cS lạnh sẽ rất lớn nên sẽ Kết hợp thổi gió từ HRV vào đường hồi của máy giấu trần ( nhưng như thế này thì không có gió vào mùa đông cho sưởi ấm :-w)
Đặc biệt em nghe nói thằng HRV này giá thành tương đối cao nhưng về lâu dài thì lại tiết kiệm tải lạnh ? Nếu không xài HRV mà cấp gió tươi trực tiếp vào không gian điều hòa để đảm bảo có gió vào mùa đông thì cs lạnh rất lớn lên tới hàng chục kw chứ chẳng chợi
Bác nào có cao kiến cho em lời khuyên a.

Ðề: phương pháp lắp đặt hệ VRV2

Chào các bác!
Em mới vào nghề nên chưa hiểu nhiều nhờ các bác chỉ bảo.
Em có chút thắc mắc là: Trong hệ thống HVAC thì các FCU, AHU, PAU thường dùng cho các hệ Chiller, vậy chúng có thể dùng trong các hệ VRV được ko? Hay VRV chỉ dùng cục nóng và cục lạnh? Cảm ơn các bác nhiều.

Back
Bên trên