Hệ thống khí nén

tinhmaixanh_epu

Thành Viên [LV 0]
e cần giúp đỡ về tổng quan hệ thống khí nén: tác dụng, các thiết bị của hệ thống, tiêu chuẩn thiết kế. bác nào biết có thể viết một bài tổng thể được không

Ðề: Hệ thống khí nén

trong đó có hướng dẫn thiết kế đấy. Nói chung nó phụ thuộc vào yêu cầu của công nghệ. Tiêu chuẩn về đường ống và các thiết bị chịu áp lực thì bác down trên mạng nhé.

sách này có tính toán đường kính và độ dày cả chứ bác!
Em đang tìm file mềm cho dễ sử dụng mà k biết. bác nào có cho em tham khảo với nhé!!
Em cũng đang làm về khí nén với khí gas ( là người mới vào nganh, các bác chỉ bảo với)
Ai có file mềm cho em xin nhé ( [email protected])
Cám ơn!!

Cám ơn bác
quangvinh6886 nhé
nhưng mà toàn tiếng " em" thế này thì đúng là CPU nó cũng quá rối luôn bác ạ!!
nếu bác có công thức tính đường kính và độ dày mà bác cho là chuẩn thì cho em xin luôn nhé. em dùng theo công thức trong sách Trạm khí nén và mạng lưới khí nén - Hoàng Thị Liên thì thấy ổn, ( D = SQRT ( 4*Q/(3600*3.14*v))
nhưng công thức đấy lại k có đưa thêm dữ liệu áp suất và nhiệt độ nên cũng hơi bối rối!

Áp suất thường tùy theo mục đích sử dụng của thiết bị, nhiệt độ từ 20~25 là hợp lý.

Còn về độ dày thì chú TK loại ống Class nào, đường kính bao nhiêu thì đã có độ dày rồi, tính làm gì? Quan trọng là tính tổn thất áp suất của hệ thống, sizing thiết bị ra sao, kiểm tra đọng sương đường ống, bla blu...
Ví dụ ống thép, Sch. 40:

Đính kèm

9.4 KB · Xem: 90
    300.1 KB · Xem: 79
    300.1 KB · Xem: 84
ý em là cái công thức tính đường kính như thế này đã đúng chưa ấy:
Dt = (4xQ/(3600x3.14xW))^1/2
trong công thức này chỉ có đại lượng Q m3/h; W vận tốc m/s.
Công thức này em lấy trong sách Trạm khí nén và mạng lưới khí nén cuar Tác giả Hoàng Thị Liên.

Áp suất thường tùy theo mục đích sử dụng của thiết bị, nhiệt độ từ 20~25 là hợp lý.
View attachment 13374

Còn về độ dày thì chú TK loại ống Class nào, đường kính bao nhiêu thì đã có độ dày rồi, tính làm gì? Quan trọng là tính tổn thất áp suất của hệ thống, sizing thiết bị ra sao, kiểm tra đọng sương đường ống, bla blu...
Ví dụ ống thép, Sch. 40:
View attachment 13377
Bác cho em xin link cái này với, em đang dùng bản Pipe Flow Wizard!!

ý em là cái công thức tính đường kính như thế này đã đúng chưa ấy:
Dt = (4xQ/(3600x3.14xW))^1/2
trong công thức này chỉ có đại lượng Q m3/h; W vận tốc m/s.
Công thức này em lấy trong sách Trạm khí nén và mạng lưới khí nén cuar Tác giả Hoàng Thị Liên.

Công thức cơ bản nhất của thủy lực, đường ống :

Q = V * A

Q : Lưu lượng m3/s
V : Vận tốc m/s
A : Diện tích mặt cắt mà lưu chất đi qua. m2.

Với ống hình tròn, A = (pi) * D^2 / 4.

Còn lại thì tự ráp vào công thức đi.

em cũng đang nghiên cứu hệ thống này, vừa rồi có qua mấy hàng sách bên hoa lư mà không có "Trạm khí nén và mạng lưới khí nén của Hoàng Thị Hiền" anh chị nào có tài liệu về thiết kế hệ thống này thì gửi e xin vào mail : [email protected].
không có cho e biết tên sách cũng được ạ, em cảm ơn

em cũng đang nghiên cứu hệ thống này, vừa rồi có qua mấy hàng sách bên hoa lư mà không có "Trạm khí nén và mạng lưới khí nén của Hoàng Thị Hiền" anh chị nào có tài liệu về thiết kế hệ thống này thì gửi e xin vào mail : [email protected].
mình cũng đang tìm, đang bảo sang bên Xây dựng Hà nội tim. may ra có sách thôi chứ file mềm thì tìm chán rồi k thấy

nếu có file mềm thì cho mình xin với nhé!!

Chú em hỏi câu này thì a thua rồi, kiến thức cơ bản mà đi hỏi như thế thì làm sao thiết kế được. Chịu khó học anh văn và tìm Thầy Go trau dồi thêm, thầy ấy sẽ đưa em đến thiên đường.:cool:
ý em là muốn có 1 công thức tính đường kính mà có nguồn ( nguồn tài liệu để đính kèm) rõ ràng ấy ạ. công thức bác đưa cho em thì em khai triển ra từ trước đó rồi. vấn đề nữa là em đang đọc cái thuyết minh của một vài công trình khác thì trong công thức có thêm đại lượng áp suất, em đang muốn thay công thức đó thì mình phải dẫn được nguồn tài liệu tin cậy.
bác hiểu ý em chứ ạ????

Đính kèm

• Máy nén khí Hitachi có dầu 11-37kw.pdf
    2.5 MB · Xem: 74
  • Máy nén Khí không dầu công suất lớn.pdf
    6.1 MB · Xem: 89
  • Máy nén khí không dầu Hitachi 22.30.37kw.pdf
    1.4 MB · Xem: 96
  • Máy nén Khí piston Catalog bebicon-Hitachi.pdf
    2.7 MB · Xem: 62
  • Máy nén khíCó dầu Hitachi 55-160kw.pdf
    5.4 MB · Xem: 132