Công Nghiệp Hệ thống thông gió cho tầng hầm ko cần ống gió

yore

Thành Viên [LV 2]
Hiện nay trong các tòa nhà lớn người ta thường dùng phương pháp thông gió ko cần ống dẫn, nguyên tắc: quạt này thổi đến quạt kia và cứ tiếp tục từ chỗ này ra chỗ khác cho đến khi khối khí trong tầng hầm được đưa ra bên ngoài.
Quạt cho hệ thống này Y thấy có lại giống như axial và cũng có loại giống quạt ly tâm ?!?!
Hệ thống này rất có ưu điểm: ko tốn chi phí cho ống gió, ko va chạm với các hệ thống M&E khác,... và rất dễ thi công.
Tuy nhiên hiện nay, phương pháp này lại ít đc đề cập đến về cách tính toán, thiết kế. Có bạn nào hiểu vấn đề này thì pót lên cho a e bàn luận thêm hen.
Đây là hình của loại quạt này:

Trả lời: Hệ thống thông gió cho tầng hầm ko cần ống gió

Trời, sao cái hình nó chà bá vậy trời.Kaka. Bó tay !!!

À quên, trong cái hình chà bá đó, các bạn nhìn kỹ sẽ thấy nó có cả silencer luôn rùi đó

Bác vào phần tài liệu kĩ thuật , mình có up lên một số tài liệu và catlogue mô tả loại quạt này.

Về phần tính toán thiết kế , có thể tính toán lưu lượng trao đổi như thông thường .Quan trọng nhất là phần bố trí vị trí các quạt trong không gian sao cho dòng không khí không bị cản trở , không tồn tại những vùng không khí tĩnh . Để làm được điều này , phải xem xét kĩ bản vẽ thiết kế , cấu trúc khu vực cần thông gió , xác định hướng di chuyển của dòng không khí cấp và thải .

Bên mình ( Kruger )hiện nay cung cấp loại quạt này đa phần là thông gió tầng hầm.
Do phần bố trí quạt rất quan trọng nên tất cả các công trình , bên mình thường yêu cầu cung cấp bản vẽ thiết kế , từ đó dùng phần mềm mô phỏng lại khu vực , mô phỏng các hướng di chuyển của khối khí cấp , thải , hướng di chuyển của khói khi xảy ra cháy , thử nghiệm các vị trí lắp quạt khác nhau ( ảo) , từ đó sẽ xác định được những vị trí lắp đặt hiệu quả nhất. NÓi chung khâu thiết kế bên mình sẽ làm luôn.

Thiết kế dạng ductles khá hiệu quả nhưng cũng cần tùy tường hợp , không gian quá nhiều cản trở ( tường , phòng chức năng ,..) làm hạn chế việc sử dụng JF.

Thân!

Herot cũng chưa rành lắm về cách tính toán thiết kế sao cho tối ưu loại Jet Fan này, hiện giờ đang có mấy công trình rồi, chắc nhờ chú Đạt làm rồi từ đó phối hợp học hỏi tìm hiểu thêm mảng này luôn, để Herot mail cho nhé.:D
Bữa nào ghé qua văn phòng Kruger cho xem mấy cái Jet Fan mẫu nhé.:laugh:

Đúng vậy, phương pháp này Y thấy khó nhất là bố trí quạt sao cho hợp lý. Nhưng chẳng lẽ, hệ thống này chỉ có supplier làm đc thôi. Tại sao Datnguyen ko up lên phần mềm mô phỏng đó để anh em có thể ứng dụng loại quạt này. Và điều quan trọng hơn, khi thiết kế bọn này ký tên thì bọn này phải chịu trách nhiệm, nếu quăng qua cho Supplier thiết kế thì cũng hổng yên tâm lắm ( ý Y nói ko phải là ko tin tưởng tay nghề của anh em, mà nhiều khi ai hỏi tại sao thì cũng phải biết trả lời chứ, hoặc có thể đưa bản mô phỏng cho họ thấy chứ)

Hiện nay mình đang yêu cầu nhà máy cung cấp các tài liệu tính toán thiết kế liên quan , họ vẫn đang hoàn thiện quy trình này .Trong giai đoạn này thì vẫn phải gửi qua bên đó cho họ thiết kế. Khi nào có gì mình sẽ up lên cho mọi người tham khảo.

Về phần mềm , do bên đó việc bản quyền khá chặt nên việc up lên cho các bạn là điều không thể . Tuy nhiên , nhà sản xuất phần mềm là một tổ chức thứ ba nên bạn có thể tự tìm kiếm trên web xem sao , tên phần mềm là FLOVENT.

Về hồ sơ thiết kế , đương nhiên bên mình sẽ cung cấp các tài liệu liên quan : tiêu chuẩn tính toán , hình ảnh thử nghiệm mô phỏng ,... nên có thể yên tâm về vấn đề này.

Thân!

Cám ơn bạn đã thông tin về phần mềm này, nhưng chắc tìm kiếm đc phần mềm này cũng hơi khó đây.

Phần mềm Flovent này hơi chuyên dụng nên thấy hơi khó tìm trên thị trường Crack đây các bác ơi, bác nào quan tâm thì vào : www.flomerics.com mà xem thông tin của nó nhiều hơn nhé.

Hehe, cái này Y xem qua rồi, mà cũng chẳng thể nào tải được bản demo của nó !!! nói chi tới crack. Chẳng lẽ Datnguyen ko còn cách nào khác cho a e tiếp cận với phần mềm này sao ta ?!?!?!?!

Indochine có phần mền mô phỏng và tính toán thiết kế về vụ Jet Fan này.
Cung cấp cho anh em thêm 1 số hình ảnh về Jet Fan:

• Like
Reactions: lqb

Nếu DHRT nói như vậy thì ắt hẳn bạn đã có trong tay bộ phần mềm mô phỏng này ?!?!?! Vậy tại sao ko share lên cho a e đc biết?!?!? :unsure: :unsure:

Hình như indochine dùng online thì phải.

Ðề: Hệ thống thông gió cho tầng hầm ko cần ống gió

Hiện nay trong các tòa nhà lớn người ta thường dùng phương pháp thông gió ko cần ống dẫn, nguyên tắc: quạt này thổi đến quạt kia và cứ tiếp tục từ chỗ này ra chỗ khác cho đến khi khối khí trong tầng hầm được đưa ra bên ngoài.
Quạt cho hệ thống này Y thấy có lại giống như axial và cũng có loại giống quạt ly tâm ?!?!
Hệ thống này rất có ưu điểm: ko tốn chi phí cho ống gió, ko va chạm với các hệ thống M&E khác,... và rất dễ thi công.
Tuy nhiên hiện nay, phương pháp này lại ít đc đề cập đến về cách tính toán, thiết kế. Có bạn nào hiểu vấn đề này thì pót lên cho a e bàn luận thêm hen.
Đây là hình của loại quạt này:

Chào các bạn,
Hệ thống thông gió cho tầng hầm không cần ống gió như bạn Yore đã nói, ở VN mình rất ít. Nguyên tắc hoạt động như bạn yore đã trình bày, mình xin được bổ sung thêm. Mấy cái quạt này ở Kumho có đó, bạn nào quan tâm thì chạy xuống Kumho nghía thử, ở hầm 2 và hầm 3.
Nguyên tắc hoạt động của nó như sau: Gió tươi sẽ được quạt tăng áp đưa đến tầng hầm thông qua các mương gió giữa tường vây và tường hoàn thiện, ở mỗi hầm người ta sẽ gắn các miệng thổi rất lớn, để dẫn gió tươi vào hầm và quạt này chỉ làm nhiệm vụ khuyếch tán mà thôi.
Ưu điểm của phương pháp này là không cần phải đi ống gió, đảm bảo mỹ thuật và đặc biệt là ít ảnh hưởn đến hệ thống M&E khác, vận tốc của quạt cũng không cao tạo cảm giác dễ chịu, đặc biệt là độ ồn rất thấp,
Tuy nhiên, nhược điểm của nó là không đảm bảo được chất lượng nguồng gió tươi cấp vào, do giữa tường vây và tường hoàn thiện của tầng hầm, chắc chắn sẽ có nước thải và các khí độc lưu thông trong đó,
Đó là nhữn nhận xét của mình, bạn nào có ý gì hay thì bổ sung thêm nhé

Ðề: Trả lời: Hệ thống thông gió cho tầng hầm ko cần ống gió

Bác Toàn là dân kỹ thuật mà không chịu tìm tòi hổ trợ anh em gì cả.
Chuyên môn gì mà kém quá

Dat Nguyen : chu nay noi kieu cau toan qua.
Co biet gi chi cho anh em chu.
Tha khong biet, dung phat bieu chu biet ma ko nhiet tinh cung dung noi.

hi anh em. Hien gio ben minh cung dang co 1 building gom 3 tang ham, thiet ke dang dua ra phuong an su dung thong gio su dung ong gio. Minh muon tham khao y kien cua anh em xem su dung he thong quat jetfan cho du an cua minh. dien tich moi tang ham la 8.000 m2

Ðề: Trả lời: Hệ thống thông gió cho tầng hầm ko cần ống gió

Mọi người cứ hay dựa dẫm vào phần mềm, theo tôi vấn đề này ai biết, chỉ cần viết lên mấy dòng là xong.Chỉ sợ biết mà dấu nghề thôi. He he

Bên mình đang triển khai đầu tư dự án chung cư, nên cũng đi tìm hiểu một số dự án đã triển khai, thấy tầng hầm của một số chung cư có thi công hệ thống thông gió không ống thông gió, trông rất thoáng và sáng hầm. ( mọi ng xem ảnh chụp file đính kèm ). Tôi không rõ về thiết kế mới này lắm, ae có tài liệu or thiết kế nào thì up lên ae tham khảo với.

Đính kèm

• ANH GUI HVACR.rar
    5.8 MB · Xem: 103
Back
Bên trên