Cần giúp [Hỏi] Cách tính lượng tiêu hao điện năng của máy điều hòa

Vạn Lý Độc Hành

Thành Viên [LV 0]
Chào mấy anh chị!
Em có tìm trên mạng và diễn đàn nhưng hình như không thấy bài nào nói về vấn đề này, hay có nhưng chung chung không đúng ý nên em xin lâp chủ đề này để hỏi các bậc tiền bối.

Ai có thể chỉ giúp em cách tính lượng tiêu hao điện năng khi sử dụng máy điều hòa được không?
1/Trong cùng 1 điều kiện phòng kín trống 100% và nhiệt độ bên ngoài là không thay đổi, giả sử như suốt thời gian t(1h,2h,..) sử dụng không thay đổi nhiệt độ điều hòa, vậy lượng tiêu hao điện năng ở các mức nhiệt độ khác nhau sẽ tính như thế nào? vd như so sánh giữa 26 với 27 hay 17 với 28 chẳng hạn
2/ Nếu nhiệt độ phòng hôm qua khác, hôm nay khác thì sẽ tính thêm thế nào? Vd hôm qua phòng 32 dộ, hôm nay 37 độ?

Phòng rộng 3m dài 4m cao 3m
Áp dụng cho Panasonic 1chiều 9000BTU, Daikin ft25-9000BTU
Bouns: 2 máy điều hòa trên đều khoảng 4,5A Vậy nên chọn CP tép đơn khoảng bao nhiêu A thì tốt? Theo em biết thì nên chọn cp khoảng 6A, nhưng thấy có trang mạng nói nên chọn 10-15A do khi khởi động, CP hoạt động sẽ tăng dòng khoảng >10A đến 15A đối với loại 9000BTU

Em là dân cơ khí, biết sơ sơ về điện thôi, mong các anh chị tận tình chỉ bảo. Em cám ơn.

Back
Bên trên