Cần giúp Hỏi về mức độ phát sinh đám cháy của nhà cao tầng

khoa0582

Thành Viên [LV 2]
Dear all, mình đọc TCVN 7336:2003 thì thấy có phụ lục phân loại cơ sở theo mức độ phát sinh đám cháy nhưng mình thấy danh sách thì không đủ lắm. Không biết nhà cao tầng ( nói chung) và các căn hộ bên trong nó nói riêng thì thuộc dạng nguy cơ cháy nào vậy? Ai biết hoăc có tài liệu nào không thì cho mình xin với. Thanks nhiều!

Căn cứ để xét cơ sở có phải thẩm duyệt không thì bạn xem Nghị định 79
Xem có phải lắp Sprinkler và báo cháy tự động không thì xem 3890:2009
Xem phân hạng sản xuất nhà và công trình, các yêu cầu thiết kế về pccc thì xem Quy chuẩn 06:2010
Còn 1 tiêu chuẩn liên quan đến nhà cao tầng là 6160:1996, bạn tham khảo thử xem
Còn phân loại cơ sở trong 7336 dùng để tính lưu lượng, cường độ phun và diện tích bảo vệ của nhóm đầu phun, so với thực tế vẫn thiếu rất nhiều danh mục chất cháy, tuy nhiên vẫn chưa có văn bản bổ sung, bộ phận thẩm duyệt vẫn áp dụng tiêu chuẩn đó bạn ạ :)

Trong những tòa nhà bạn thường chỉ tính với 1 đám cháy, và tính cho khu vực có nguy cơ nguy hiểm nhất. tòa nhà chung cư có hầm thì tính chữa cháy cho hầm ( bạn xem QCVN về gara oto). còn nếu tầng 1 để xe thì bạn xem 7336 có qui định. còn nếu tầng 1 là trung tâm thương mại ( ko có hầm thì ) 7336 có qui định. mình chưa thấy chung cư nào chỉ để ở không. tầng dưới còn mục đích khác ( có nguy hiểm cháy cao hơn )

Back
Bên trên