Cần giúp Hỏi về ý nghĩa của Flow meter

Manhcuong862015

Thành Viên [LV 2]
Chào các bác!
Các bác cho em hỏi ý nghĩa của flow meter trong hệ thống lạnh.
- Mục đích của nó là như thế nào?
- Nó có thực sự cần thiết không?
Các bác giúp đỡ em nhé. Hỏi mấy ông thi công thì ông nói chỉ có tác dụng đo lưu lượng. nhưng em nghĩ nó phải dùng cho mục đích nào khac nứa chứ không tốn máy chục triệu làm gì.
Cảm ơn các bác!

Ðề: Hỏi về ý nghĩa của Flow meter

Xin mạn phép chia sẻ một số hiểu biết của mình :
1. FL để đo lưu lượng và dùng nó để tính toán tải lạnh ( nhưng phải có thêm 2 cảm biến nhiệt độ đường cấp và đường hồi nữa ). Mình nhớ là : Load = hệ số K * ( nhiệt độ hồi - nhiệt độ đi ) * Flowmeter.
Trong điều khiển BMS nó dùng để điều phối tải cho Chiller. Nghĩa là với Load thế nào thì mình cần chạy 1 chiller, 2 chiller, 3 chiller...
2. Thực sự nó không cần thiết trong hệ thống này. Vì mình đã từng lập trình cho rất nhiều hệ thống Chiller trong BMS, người ta không cần dùng nó để điều tải lạnh.

Cảm ơn bác.
Thế tại sao nhiều hệ thống vẫn dùng vậy bác. Hay bên thiết kế họ vẽ ra để kiếm tiền hả bác?

Cảm ơn bác.
Thế tại sao nhiều hệ thống vẫn dùng vậy bác. Hay bên thiết kế họ vẽ ra để kiếm tiền hả bác?

Mỗi thiết bị vật tư đều có ý nghiã riêng! Không ai tạo ra cái gì mà không sử dụng được! Cái chính là dùng nó có phù hợp hay không! Điều này cần phải học và suy nghĩ rất nhiều! Nhiều kỹ sư chỉ có tham khảo và sử dụng ngay nên sẽ gây lãng phí rất nhiều!

Mỗi thiết bị vật tư đều có ý nghiã riêng! Không ai tạo ra cái gì mà không sử dụng được! Cái chính là dùng nó có phù hợp hay không! Điều này cần phải học và suy nghĩ rất nhiều! Nhiều kỹ sư chỉ có tham khảo và sử dụng ngay nên sẽ gây lãng phí rất nhiều!

Cảm ơn bác. Bác có thể chia sẻ cho em một ít kinh nghiệm được không?

Cảm ơn bác. Bác có thể chia sẻ cho em một ít kinh nghiệm được không?

Như ý số 2 cuả bạn hungthuong.nguyen thì rõ ràng FL là vô tích sự. Thực ra nếu lập trình tốt, thì việc điều tải bằng FL là rất tốt. Tuy nhiên, việc bạn hungthuong.nguyen suy nghĩ về tải thế nào lại là tranh cãi nảy lửa.
Cái chính ở đây là tầm nhìn. Nếu tầm nhìn bạn cao hơn, FL là đắc dụng, còn không thì như hungthuong.nguyen bỏ nó đi là xong!
Tôi nêu ví dụ khác hơn để bạn hiểu nhé:
- 1 motor quạt gió bất kỳ có: Status, Alarm Trip, Run/stop Command. Tuy nhiên nếu bạn biết motor còn mắc lỗi đứt đai truyền động thì bạn thêm một Flow Swtch hay Dif. Pressure Switch để biết chính xác hơn là quạt chạy rồi. Tuy nhiên nếu thay Dif. Pressure Switch bằng Dif. Pressure Sensor thì bạn biết quạt đang chạy và chạy rất bình thường.
Mỗi thiết bị sinh ra đều làm hệ thống thông minh hơn và đòi hỏi con người ta có cách nghĩ thông minh hơn. Đừng nhìn cái chúng ta đã làm qua mà kết luận một cách vô vị!

Chào các Bạn,

Theo mình thấy, Flow Meter trong hệ điều khiển chiller nói riêng và hệ BMS nói chung, mình thấy ngoài việc đo lưu lượng nước cấp đến các tải như AHU, FCU, PAU...chúng ta có thể biết hôm nay tải cần lưu lượng nhiều hay ít, lưu quá trình thay đổi này vào TREND DATA để so sánh với các ngày khác...sau đó phân tích tại sao hôm nay nhiều hơn hay ít hơn hôm trước...

Ngoài ra dựa vào flow meter này, ta tính được ra công suất lạnh tức thời BTU hoặc KW Lạnh, từ đó ta có thể biết và đoán nguyên nhân tải lạnh tăng hay giảm so với các ngày trước, lưu vào TREND DATA để làm cơ sở dữ liệu....phân tích tìm ra nguyên nhân làm cho tải lạnh tăng-giảm....mà có cách khắc phục đưa ra giải pháp tiết kiệm năng lượng...

Từ công suất này DDC sẽ điều khiển tải cho cả hệ thống chiller, khi nào phải chạy 1 , 2 hoặc 3 hệ chiller...nếu hệ thống có 6 chiller thì công dụng của flow meter sẽ phát huy rỏ rệt ( xin xem ảnh đính kèm).

Còn một nguyên nhân nữa để dùng flow meter trong hệ thống chiller là ta có thể tính ra hệ số COP tức thời của toàn hệ thống chiller, công nghệ này hãng Control Applications-Israel đã áp dụng lâu rồi cho hệ thống BMS.

Vài lời xin gớp ý cùng các Bạn.

Tiến: 0913 166447
Email: [email protected]
www.gee.com.vn

Đính kèm

• BMS CONTROL APPLICATIONS-6 Chiller Israel   www.gee.com.vn.png
    BMS CONTROL APPLICATIONS-6 Chiller Israel www.gee.com.vn.png
    115.7 KB · Xem: 133
  • BTU METER gee.com.vn.JPG
    BTU METER gee.com.vn.JPG
    14 KB · Xem: 159
  • Flow Meter  VERIS -USA   www.gee.com.vn.PNG
    Flow Meter VERIS -USA www.gee.com.vn.PNG
    180.9 KB · Xem: 148
  • ELNET GR-PQ  www.gee.com.vn.JPG
    ELNET GR-PQ www.gee.com.vn.JPG
    44.9 KB · Xem: 134
  • FEC only  www.gee.com.vn.JPG
    FEC only www.gee.com.vn.JPG
    17.6 KB · Xem: 105

Cảm ơn các bác.
Nghe các bác nói em thấy còn mù mờ quá. Các bác có tài liệu nào nói vầ vấn đề này cụ thể không cho em tham khảo.
Bởi em nghĩ việc gọi chạy chiller thì mình chỉ dùng thông số nhiệt độ đường hồi về chứ. Vì bơm cố định, van điện từ on/ off và dùng van 3 ngả ở FCU thì việc dùng FL này sẽ xử lý gọi chiller như thế nào?
Mong các bác chia sẻ!

Các bác chia sẻ giúp em đi! Đang lắp đặt mà không rõ mục đích và công dụng!

Bạn đã biết năng lượng là cực kỳ quan trọng đúng không. Do đó tiết kiệm năng lượng cũng là một phần cuả các hệ thống hiện nay. Tiết kiệm năng lượng, ai cũng nói được cả nhưng tìm giải pháp tiết kiệm năng lượng thì không phải ai cũng biết. Flow meter rất đắt tiền, lắp vào thì quản lý năng lượng thế nào? Đầu tiên là các tải của FCU, AHU, đo lưu lượng của tải, đo được nhiệt độ nước đi và nước về, ta sẽ có tổng công suất cần tiêu thụ. So sánh tổng công suất này với tổng công suất mà chiller cung cấp ta sẽ quyết định việc tắt hay mở chiller. Ví dụ, BMS đo được tổng công suất tiêu thụ là A và biết được số chiller đang hoạt động có tổng năng lượng là B. Nếu A ~ B, không cần giảm tải chiller. Nếu A < B khoảng 20% thì rõ ràng cần giảm tải chiller. Hệ chiller luôn có cấu tạo gồm nhiều máy khác nhau, giả sử có 5 máy. 5 máy đang chạy cung cấp công suất vượt 20% tổng tải tiêu thụ, khi đó BMS sẽ cắt bớt 1 máy đi.
Việc dùng Flow meter cần phải đúng nơi đúng chỗ thì bạn sẽ không cảm thấy tiếc tiền đã đầu tư. Một số thiết kế, dùng Flow meter vô tôi vạ nên sẽ cảm thấy Flow meter không có ý nghiã gì cả! Như tôi đã nói, các thiết bị không tự nhiên chế tạo ra để dùng một cách vô nghiã. Cái chính là tầm nhìn của bạn về thiết bị đó như thế nào và sẽ sử dụng nó một cách hiệu quả!!!

Bạn đã biết năng lượng là cực kỳ quan trọng đúng không. Do đó tiết kiệm năng lượng cũng là một phần cuả các hệ thống hiện nay. Tiết kiệm năng lượng, ai cũng nói được cả nhưng tìm giải pháp tiết kiệm năng lượng thì không phải ai cũng biết. Flow meter rất đắt tiền, lắp vào thì quản lý năng lượng thế nào? Đầu tiên là các tải của FCU, AHU, đo lưu lượng của tải, đo được nhiệt độ nước đi và nước về, ta sẽ có tổng công suất cần tiêu thụ. So sánh tổng công suất này với tổng công suất mà chiller cung cấp ta sẽ quyết định việc tắt hay mở chiller. Ví dụ, BMS đo được tổng công suất tiêu thụ là A và biết được số chiller đang hoạt động có tổng năng lượng là B. Nếu A ~ B, không cần giảm tải chiller. Nếu A < B khoảng 20% thì rõ ràng cần giảm tải chiller. Hệ chiller luôn có cấu tạo gồm nhiều máy khác nhau, giả sử có 5 máy. 5 máy đang chạy cung cấp công suất vượt 20% tổng tải tiêu thụ, khi đó BMS sẽ cắt bớt 1 máy đi.
Việc dùng Flow meter cần phải đúng nơi đúng chỗ thì bạn sẽ không cảm thấy tiếc tiền đã đầu tư. Một số thiết kế, dùng Flow meter vô tôi vạ nên sẽ cảm thấy Flow meter không có ý nghiã gì cả! Như tôi đã nói, các thiết bị không tự nhiên chế tạo ra để dùng một cách vô nghiã. Cái chính là tầm nhìn của bạn về thiết bị đó như thế nào và sẽ sử dụng nó một cách hiệu quả!!!

Cảm ơn bác nguyenledung, em đã bắt đầu hiểu vấn đề này thêm chút ít. Vậy có nghĩa là để tiết kiệm năng lượng ( với nhệ thống nhiều chiller ) mình lắp cảm biến nhiệt độ và FL sau đó dùng công thức Q=k.FL.detal T. với mục đích gọi chiller chạy hoặc dừng để giảm tải.
Bác cho em hỏi nếu như mình chỉ dùng nhiệt độ thì mình có thể làm được việc gọi máy hoặc giảm tải không?
Mong bác chỉ giáo!

Cảm ơn bác nguyenledung, em đã bắt đầu hiểu vấn đề này thêm chút ít. Vậy có nghĩa là để tiết kiệm năng lượng ( với nhệ thống nhiều chiller ) mình lắp cảm biến nhiệt độ và FL sau đó dùng công thức Q=k.FL.detal T. với mục đích gọi chiller chạy hoặc dừng để giảm tải.
Bác cho em hỏi nếu như mình chỉ dùng nhiệt độ thì mình có thể làm được việc gọi máy hoặc giảm tải không?
Mong bác chỉ giáo!

Tôi nghĩ bạn đã làm chiller thì cái mà bạn đang nói chính là điều khiển cơ bản của chiller đó chứ!!! Chiller bản thân là chỉnh tải theo nhiệt độ nước vì bản thân lưu lượng qua chiller sẽ phải chỉnh sao cho không đổi. Rất ít có loại chiller có lưu lượng nước chảy qua nó là thay đổi.
Chính điểm này, tôi mới thấy nhiều thiết kế dùng flow meter cho đường nước của chiller là cực kỳ lãng phí! Nếu có một sơ đồ cụ thể, tôi sẽ phân tích từng thiết bị có cần thiết hay không trong sơ đồ nước.
Tôi cũng từng thấy những thiết kế phải nói là rất kỳ cục, nhưng cứ được copy vận dụng liên tục mà hông cần biết nó sẽ ra sao! Hình như các bạn kỹ sư ngày nay không cần suy nghĩ nhiều! Chỉ cần làm mà không cần biết hậu quả thế nào!!!

Cảm ơn bác!
Vậy mong bác chỉ giáo thêm : Em mô tả hệ thống của em như sau:
Hệ thống em dùng 5 con chiller loại 240kw, tương ứng 5 bơm giải nhiệt và 5 bơm nước lạnh và 5 tháp giải nhiệt. tất cả đều đổ vào ống góp nên có thể dùng bất cứ bơm nào chạy cho chiller naog cũng như bất kỳ tháp giải nhiệt nào chạy cho bất kỳ chiller nào. em có sensor nhiệt độ nước đi và về , FL trên đường ống gộp.
Hiện hệ thống em em đang dùng chưa lắp hệ thống BMS (sẽ lắp trong mấy tháng tới) em hỏi bên tư vấn thiết kế thi công họ chỉ giải thích là dùng để đo lưu lượng đơn thuần vậy thui, em không thể tin tưởng cách giải thích phi lý ấy đc.
Bởi không một chủ đầu tư nào bị thuyết phục như vậy được khi họ bỏ ra mấy chục triệu để mua FL.
Bác phân tích dùm em.
Em có suy nghĩ này không biết có đúng không : FL chỉ dùng với hệ thống nhiều chiller cùng làm việc trong cùng một hệ thống, nhằm tiết kiệm năng lượng.

Cảm ơn bác!
Vậy mong bác chỉ giáo thêm : Em mô tả hệ thống của em như sau:
Hệ thống em dùng 5 con chiller loại 240kw, tương ứng 5 bơm giải nhiệt và 5 bơm nước lạnh và 5 tháp giải nhiệt. tất cả đều đổ vào ống góp nên có thể dùng bất cứ bơm nào chạy cho chiller naog cũng như bất kỳ tháp giải nhiệt nào chạy cho bất kỳ chiller nào. em có sensor nhiệt độ nước đi và về , FL trên đường ống gộp.
Hiện hệ thống em em đang dùng chưa lắp hệ thống BMS (sẽ lắp trong mấy tháng tới) em hỏi bên tư vấn thiết kế thi công họ chỉ giải thích là dùng để đo lưu lượng đơn thuần vậy thui, em không thể tin tưởng cách giải thích phi lý ấy đc.
Bởi không một chủ đầu tư nào bị thuyết phục như vậy được khi họ bỏ ra mấy chục triệu để mua FL.
Bác phân tích dùm em.
Em có suy nghĩ này không biết có đúng không : FL chỉ dùng với hệ thống nhiều chiller cùng làm việc trong cùng một hệ thống, nhằm tiết kiệm năng lượng.
Tôi thấy bạn cũng chịu khó đấy!!!! Bạn biết không, tiết kiệm là điều ai cũng muốn, nhưng không phải ai cũng làm tiết kiệm được đâu! BMS được cho là thông minh, nhưng không phải lúc nào cũng thông minh đâu bạn ạ! Nhiều người lắp hệ BMS xong, không biết nó làm gì để tiết kiệm chi phí cả, vì rằng hệ thống lắp đặt có nguyên lý không thể tiết kiệm được!
Nhiều người lắp biến tần với hy vọng bỏ ra 100 triệu để tiết kiệm được. Kết quả là họ hoàn vốn trong 10 năm, đủ để cho vài đời biến tần khác ra đời và biến tần của họ cũng đã hỏng rồi. Thế là họ thay biến tần khác và không kịp thưởng thức sự tiết kiệm của biến tần. Ở đây, tôi không phê phán việc dùng biến tần, mà tôi chỉ nói là việc phân tích sử dụng biến tần không hiệu quả sẽ dẫn đến lãng phí còn hơn thế nữa. Cần nhớ rằng 100 triệu đó với lãi suất 10% năm thì sau 10 năm sẽ là 200 triệu. Vậy thì với 10 năm hoàn vốn thì sao có thể nói biến tần là tiết kiệm.
Một hệ thống có thể tiết kiệm được, bản thân nó sẽ cho người sử dụng (chủ đầu tư) nhiều lựa chọn tùy biến. Chính cái lựa chọn tuỳ biến này sẽ giúp hệ thống tiết kiệm năng lượng. Vì thế, sơ đồ nguyên lý của hệ thống là cực kỳ quan trọng và phải xây dựng từ thực tế sử dụng. Bây giờ, tôi xin nói về các cách tiết kiệm nhé.
Cách 1: Lắp biến tần. Việc lắp biến tần có thể tiết kiệm từ 1-10% năng lượng. Cần tính toán điểm hoà vốn với lãi suất ngân hàng đầu tư để xem điểm hoà vốn là bao nhiêu năm. Nếu khoảng 10 năm thì nên nghĩ phương án khác!
Cách 2: Tính toán, chọn thiết bị sát tải sử dụng nhất. Cách này ai cũng sợ vì tính sát quá sợ hỏng thiết bị và không phải ai cũng đủ dũng cảm và bản lĩnh để làm nó!
Cách 3: Đặc biệt hiệu quả, không dùng thì tắt nó đi cho xong việc. Cách này áp dụng linh hoạt rất hay nhưng sẽ đi về trường hợp cách 2 vì tắt đi cũng có nghiã là đưa tải về gần với tải thực tế nhất đúng không bạn!
Trở lại với hệ thống mà bạn mô tả sơ lược, hệ thống này có chiller là lưu lượng không đổi, trong khi lưu lượng ra tải không phải lúc nào cũng cố định. Vì thế để chỉnh lưu lượng sẽ có 2 cách
Cách 1: dùng van by-pass để giảm bớt lưu lượng qua các tải nhiệt và đảm bảo lưu lưlợng về chiller vẫn không đổi. Với cách này thì FLM (Flow Meter) sẽ gắn sau ngã 3 nối van by-pass. FLM sẽ đo lưu lượng nước, đồng thời phải có 2 sensor nhiệt gắn ở đường cấp nước đến tải và đường nước lạnh hồi về. Hiệu số của 2 sensor này, giá trị lưu lượng do FLM mang về sẽ giúp BMS tính được công suất tải và từ đó sẽ quyết định có nên tắt chiller không?
Cách 2: Nếu sơ đồ của bạn thiết kế theo 2 mạch bơm, với mạch bơm cấp cho tải dùng biến tần. Cách này rõ ràng FLM sẽ gắn tại ngõ ra của bơm biến tần. Về hình thức BMS cũng điều khiển tương tự như cách 1.

Tôi thấy bạn cũng chịu khó đấy!!!! Bạn biết không, tiết kiệm là điều ai cũng muốn, nhưng không phải ai cũng làm tiết kiệm được đâu! BMS được cho là thông minh, nhưng không phải lúc nào cũng thông minh đâu bạn ạ! Nhiều người lắp hệ BMS xong, không biết nó làm gì để tiết kiệm chi phí cả, vì rằng hệ thống lắp đặt có nguyên lý không thể tiết kiệm được!
Nhiều người lắp biến tần với hy vọng bỏ ra 100 triệu để tiết kiệm được. Kết quả là họ hoàn vốn trong 10 năm, đủ để cho vài đời biến tần khác ra đời và biến tần của họ cũng đã hỏng rồi. Thế là họ thay biến tần khác và không kịp thưởng thức sự tiết kiệm của biến tần. Ở đây, tôi không phê phán việc dùng biến tần, mà tôi chỉ nói là việc phân tích sử dụng biến tần không hiệu quả sẽ dẫn đến lãng phí còn hơn thế nữa. Cần nhớ rằng 100 triệu đó với lãi suất 10% năm thì sau 10 năm sẽ là 200 triệu. Vậy thì với 10 năm hoàn vốn thì sao có thể nói biến tần là tiết kiệm.
Một hệ thống có thể tiết kiệm được, bản thân nó sẽ cho người sử dụng (chủ đầu tư) nhiều lựa chọn tùy biến. Chính cái lựa chọn tuỳ biến này sẽ giúp hệ thống tiết kiệm năng lượng. Vì thế, sơ đồ nguyên lý của hệ thống là cực kỳ quan trọng và phải xây dựng từ thực tế sử dụng. Bây giờ, tôi xin nói về các cách tiết kiệm nhé.
Cách 1: Lắp biến tần. Việc lắp biến tần có thể tiết kiệm từ 1-10% năng lượng. Cần tính toán điểm hoà vốn với lãi suất ngân hàng đầu tư để xem điểm hoà vốn là bao nhiêu năm. Nếu khoảng 10 năm thì nên nghĩ phương án khác!
Cách 2: Tính toán, chọn thiết bị sát tải sử dụng nhất. Cách này ai cũng sợ vì tính sát quá sợ hỏng thiết bị và không phải ai cũng đủ dũng cảm và bản lĩnh để làm nó!
Cách 3: Đặc biệt hiệu quả, không dùng thì tắt nó đi cho xong việc. Cách này áp dụng linh hoạt rất hay nhưng sẽ đi về trường hợp cách 2 vì tắt đi cũng có nghiã là đưa tải về gần với tải thực tế nhất đúng không bạn!
Trở lại với hệ thống mà bạn mô tả sơ lược, hệ thống này có chiller là lưu lượng không đổi, trong khi lưu lượng ra tải không phải lúc nào cũng cố định. Vì thế để chỉnh lưu lượng sẽ có 2 cách
Cách 1: dùng van by-pass để giảm bớt lưu lượng qua các tải nhiệt và đảm bảo lưu lưlợng về chiller vẫn không đổi. Với cách này thì FLM (Flow Meter) sẽ gắn sau ngã 3 nối van by-pass. FLM sẽ đo lưu lượng nước, đồng thời phải có 2 sensor nhiệt gắn ở đường cấp nước đến tải và đường nước lạnh hồi về. Hiệu số của 2 sensor này, giá trị lưu lượng do FLM mang về sẽ giúp BMS tính được công suất tải và từ đó sẽ quyết định có nên tắt chiller không?
Cách 2: Nếu sơ đồ của bạn thiết kế theo 2 mạch bơm, với mạch bơm cấp cho tải dùng biến tần. Cách này rõ ràng FLM sẽ gắn tại ngõ ra của bơm biến tần. Về hình thức BMS cũng điều khiển tương tự như cách 1.

Cảm ơn bác rất nhiều.
Em đã phần nào hiểu được vấn đề này (theo cách hiểu của em)
Hiện em đang làm ở Bình Dương, nếu bác làm khu vực trong này anh em mình gặp nhau uống cafe. Anh em nói chuyện .
Hiện em cũng đang chân ướt chân ráo trong lĩnh vực này nên cũng mong các bác chỉ giáo thêm kinh nghiệm.:-w:-w:-w

hệ thống của bạn 5 chiller va 10 bơm là đã không tiết kiệm rồi, có gắn cái j đi nữa cũng không tiết kiệm nỗi.

hệ thống của bạn 5 chiller va 10 bơm là đã không tiết kiệm rồi, có gắn cái j đi nữa cũng không tiết kiệm nỗi.

Cái này nói về tiền hay năng lượng đây??? Về năng lượng thì càng chia nhỏ, càng dễ thực hành tiết kiệm đây!
Còn về tiền thì có khối cách tiết kiệm!!!

Cảm ơn Bác,
Bác nói thì em thấy rất hợp lý. Tuy nhiên, cái gì nó cũng có mục đích bác ag. Nên không thể nói là nhiều máy là không tiết kiệm mà ót máy thì tiết kiệm.
Cái em muốn hỏi là với hệ thống này thì dùng thiết bị như thế nào để điều khiển để đảm bảo tiết kiệm nhất.
Mong bác cùng chia sẻ cho đàn em được mở rộng.

hi,
thứ nhất, mua 5 chiller này rất rẻ, chiller rẻ nhưng chua chắc hệ thống rẻ. chia càng chia nhỏ càng không dễ tiết kiệm tiền điện. hê thống của bạn tui ko biết có mục đích chia nhỏ là gì nhưng góp chung lại thì đó là sự kinh doanh thôi.
đối với hệ chiller, máy lớn hiệu suất cao hơn máy nhỏ, bơm càng ít, motor càng nhỏ là tiết kiệm. bạn mô tả rõ các thống số về chiller và bơm, tháp cùng sơ đồ nguyên lý hệ thống tôi sẽ chỉ bạn hệ thống của bạn đang tốn điện thế nào.

hi,
thứ nhất, mua 5 chiller này rất rẻ, chiller rẻ nhưng chua chắc hệ thống rẻ. chia càng chia nhỏ càng không dễ tiết kiệm tiền điện. hê thống của bạn tui ko biết có mục đích chia nhỏ là gì nhưng góp chung lại thì đó là sự kinh doanh thôi.
đối với hệ chiller, máy lớn hiệu suất cao hơn máy nhỏ, bơm càng ít, motor càng nhỏ là tiết kiệm. bạn mô tả rõ các thống số về chiller và bơm, tháp cùng sơ đồ nguyên lý hệ thống tôi sẽ chỉ bạn hệ thống của bạn đang tốn điện thế nào.
Hi,
Mình thấy Anh Dũng phân tích rất kỹ rồi.
Còn nói như Anh tinh thì mình cũng phải xem mục đích sử dụng củ hệ thống, sơ đồ nguyên lý thiết kế thì lúc đó mới xem xét hệ thống có tiết kiệm hay không.
Cảm ơn Anh Dũng nhiều vì những kiến thức Anh cung cấp.
Bên Em chuyên cung cấp đồng hồ đo lưu lượng nhưng trước giờ cứ nghĩ dùng để kiểm soát và tiết kiệm năng lượng. Nhưng những gì Anh Dũng phân tích thì Em còn học hỏi nhiều.Hi :)
:)>-

Back
Bên trên