Công Nghiệp HÚT GIÓ THẢI TOILET KHÁCH SẠN

XYZ

Thành Viên [LV 0]
Xin chào các anh và các bạn trong diễn đàn.

Em đang triển khai bản vẽ thi công cho 1 khách sạn 12 tầng và đang gặp phải vấn đề rất nan giải đối với hệ thống hút gió thải toilet. Lý do các phòng KS k có trần giả, chỉ có khu vực toilet và hành lang là có trần giả, nhưng diện tích các khu vực này rất hạn chế, sau khi họp các hạng mục điện, lạnh, nước,... thì kết luận cuối cùng đưa ra là không đủ không gian để đi ống gió thải toilet. Nhiều PA giải quyết đã được đưa ra, trong đó có PA đặt quạt hút gió thải gắn trần rồi thổi lên không gian trần giả.

Các anh và các bạn trong diễn đàn có nhiều kinh nghiệm xin góp ý cho em về PA này với.

Trân trọng cảm ơn.

Trả lời: HÚT GIÓ THẢI TOILET KHÁCH SẠN

Bạn thử nghĩ đến giải pháp dùng quạt hút trần nhỏ cho mỗi toilet nối ống gió mềm dẫn vào hộp gen nước (đứng)đủ lớn để thóat lên sân thượng, trên nóc đó có đặt 1 quạt hút thải lớn có khả thi được k?

Theo mình thì không thể thổi lên trên trân giả được. Gió thải toilet ẩm và có mùi. Bạn nên dùng quạt hút gắn trần và đi ổng mềm thải vào hộp gen. Và dùng giải pháp như alone160162 đã đưa ra. Chúc bạn thành công.

alone160162 viết:
Bạn thử nghĩ đến giải pháp dùng quạt hút trần nhỏ cho mỗi toilet nối ống gió mềm dẫn vào hộp gen nước (đứng)đủ lớn để thóat lên sân thượng, trên nóc đó có đặt 1 quạt hút thải lớn có khả thi được k?
Cảm ơn anh alone160162.Nhưng KS thì có rất nhiều WC, mỗi phòng 1 WC mà. 1 tầng trong công trình của em có từ 7-9 WC. Có những WC ở rất xa gain nước (khoảng 20m). Hơn nữa lên đến tầng 12 là tầng dành cho hồ bơi và khu massage nên gain nước bị sàn tầng 12 bít (k thông lên sân thượng).

chao tat ca cac Pac
Cty minh chuyen thi cong he thong ME va lanh cong nghiep
Pac nao co nhu cau thi alo minh ah
0989684533

likextq viết:
Theo mình thì không thể thổi lên trên trân giả được. Gió thải toilet ẩm và có mùi. Bạn nên dùng quạt hút gắn trần và đi ổng mềm thải vào hộp gen. Và dùng giải pháp như alone160162 đã đưa ra. Chúc bạn thành công.
Cảm ơn likextq. Về hơi ẩm thì đáng sợ chứ mùi thì k vấn đề gì vì toilet KS thì rất là sạch sẽ. Mà em cũng đã từng gặp công trình thải gió toilet lên không gian trần giả rùi (cao ốc VP) nên khi bí mới nghĩ đến PA này, nhưng vẫn sợ sợ. Nếu gặp sự cố gì nó lôi đầu mình ra thì nguy. Vậy nên rất cần sự tư vấn của các anh và các bạn.

Sao pác ko dùng quạt hút lắp trần or giấu trần rồi nối ống gió mềm khoảng D100mm để thoát ra ngoài vách mỗi toilet. Dường ống mềm D100mm rất nhỏ sao lại ko có không gian lắp hả pác. Hay chủ đầu tư ko cho đục vách thoát gió thải toilet?

Con vụ thổi thẳng lên trần toilet là làm ẩu rồi, thổi lên đó rồi khí nó đi đâu!!!!

AREX viết:
Sao pác ko dùng quạt hút lắp trần or giấu trần rồi nối ống gió mềm khoảng D100mm để thoát ra ngoài vách mỗi toilet. Dường ống mềm D100mm rất nhỏ sao lại ko có không gian lắp hả pác. Hay chủ đầu tư ko cho đục vách thoát gió thải toilet?

Con vụ thổi thẳng lên trần toilet là làm ẩu rồi, thổi lên đó rồi khí nó đi đâu!!!!
Cảm ơn AREX. Các vách toilet đều tiếp giáp với không gian phòng hoặc hành lang rồi, làm sao thổi ra ngoài vách toilet được. Còn thổi ra ngoài mỗi tầng cũng k được vì tiếp giáp với các công trình khác.

XYZ viết:
AREX viết:

Cảm ơn AREX. Các vách toilet đều tiếp giáp với không gian phòng hoặc hành lang rồi, làm sao thổi ra ngoài vách toilet được. Còn thổi ra ngoài mỗi tầng cũng k được vì tiếp giáp với các công trình khác.

Bác XYZ đưa lên đây bản vẽ mặt bằng điển hình để mọi người hướng dẫn cho cụ thể nào!

Cảm ơn anh Vũ.

Gửi mọi người xem qua mặt bằng tầng điển hình. Đây là bản vẽ thiết kế ĐHKK. Toàn bộ ống gió thải toilet màu vàng giờ phải bỏ hết. Hướng thổi gió thải ra khoảng thông tầng k cho phép vì ảnh hưởng đến kiến trúc. Xung quanh tiếp giáp với các công trình khác. Trừ gain chính gần thang máy, các gain khác không lên tới mái. Đến tầng 12 bị chặn lại bởi khu matxa và hồ bơi.

Haizz! thoi qua 1 ben ko duoc, thoi len tren cung ko xong chi con 2 cach:
1. thoi xuong duoi tang ham day ra ngoai
2. dung thiet bi loc khong khi trong toilet luon :d cai nay thi chua thay ai lam bao gio.

khong gian va bo tri kien truc that la kho chiu.

bintran viết:
Haizz! thoi qua 1 ben ko duoc, thoi len tren cung ko xong chi con 2 cach:
1. thoi xuong duoi tang ham day ra ngoai
2. dung thiet bi loc khong khi trong toilet luon :d cai nay thi chua thay ai lam bao gio.

khong gian va bo tri kien truc that la kho chiu.
Cảm ơn bintran đã góp ý. Đúng là công trình này rất khó chịu. Nó được xây dựng trên mảnh đất hình chứ T (như bản vẽ) ở khu trung tâm TP Nha Trang, xung quanh nó các công trình khách sạn cao tầng khác đã được XD từ lâu rồi. Mỗi chuyện thông gió tầng hầm cũng đủ đau đầu với cái gió thải và ống khói MPĐ rồi nên đưa xuống tầng hầm là k thể.

Ui! đâu đầu lang sang cả tui rồi. Hừ, nói chung không có các nào khả thi hết.Khác sạn này tận dụng tối đa không gian để make up đây. Xử lý ngay tại toilet thì cần thay bộ lọc sau một thời gian, gỡ ra gỡ vào chắc laphong hỏng tuốt. Theo mình thì dùng quạt hút gắn trần, đi ống mềm d100 thổi thẳng ra laphong. Sau đó trổ cửa trên laphong thông vào gen điện. Trên mái nhà lắp một quạt hút cao áp cho gen này. Coi như thông thoáng hết. Ý tưởng thế các bác thấy thế nào. Giúp XYZ vụ này đi.

Ngu ý.

Gắn mỗi toilet ceiling exhaust air grille. phía trên ceiling lắp 1 quat gắn tường lắp ngay hố gen nước( hoặc ko cần lắp thì quạt thì lắp 1 miệng grille ở đây). ( Phương án này phải dùng quạt rất êm vì ồn rất khó chịu.)

Hơi sẽ theo gen nước đi lên. Bị bít ở tầng 12 thì đục (đục lỗ xuyên sàn trong hộp gen)

Hoặc phương án của bạn gì... lắp quạt trần hut len ceiling. đục lỗ hộp gen nước.

Phía trên nóc hộp gen nếu gắn được 1 quả cầu hút nhiệt thì hết ý. :woohoo: ( tránh hơi bị dội ngược vào các phòng khác)

(Đục lỗ xuyên sàn trong hộp gen nuớc tầng 12 là việc hết sức bình thường. Không lẽ hộp gen nằm trong hồ bơi?):angry:

hộp gen là 1 ống khói đấy. cứ cái gì thông là hơi nó đi tuốt.:kiss:

B)

likextq viết:
Ui! đâu đầu lang sang cả tui rồi. Hừ, nói chung không có các nào khả thi hết.Khác sạn này tận dụng tối đa không gian để make up đây. Xử lý ngay tại toilet thì cần thay bộ lọc sau một thời gian, gỡ ra gỡ vào chắc laphong hỏng tuốt. Theo mình thì dùng quạt hút gắn trần, đi ống mềm d100 thổi thẳng ra laphong. Sau đó trổ cửa trên laphong thông vào gen điện. Trên mái nhà lắp một quạt hút cao áp cho gen này. Coi như thông thoáng hết. Ý tưởng thế các bác thấy thế nào. Giúp XYZ vụ này đi.

Cảm ơn likextq nhiều nhé. Xem ra đến thời điểm này thì đây là PA khả thi nhất.

thuclee viết:
Ngu ý.

Gắn mỗi toilet ceiling exhaust air grille. phía trên ceiling lắp 1 quat gắn tường lắp ngay hố gen nước( hoặc ko cần lắp thì quạt thì lắp 1 miệng grille ở đây). ( Phương án này phải dùng quạt rất êm vì ồn rất khó chịu.)

Hơi sẽ theo gen nước đi lên. Bị bít ở tầng 12 thì đục (đục lỗ xuyên sàn trong hộp gen)

K đục được bạn ơi. Mời bạn xem bản vẽ tầng 12 nha.

Hoặc phương án của bạn gì... lắp quạt trần hut len ceiling. đục lỗ hộp gen nước.

Phía trên nóc hộp gen nếu gắn được 1 quả cầu hút nhiệt thì hết ý. :woohoo: ( tránh hơi bị dội ngược vào các phòng khác)

(Đục lỗ xuyên sàn trong hộp gen nuớc tầng 12 là việc hết sức bình thường. Không lẽ hộp gen nằm trong hồ bơi?):angry:

hộp gen là 1 ống khói đấy. cứ cái gì thông là hơi nó đi tuốt.:kiss:

B)

mình thấy bạn tính lưu lượng cho mỗi toilet là 150cmh, theo mình bạn có thể bớt xuống một tí vì hệ số sử dụng cho toilet ks o cao, bạn có thể chọn quạt ly tâm như hình của các bác úp lên độ ồn thấp, lưu lượng cái nhỏ nhất khoảng 96cmh~25l/s,nối vào ống mềm dn100, đi vào ống góp ở hành lang khoảng 150x150mm, mình nghĩ là ok, không biết là hành lang còn dt khoảng bao nhiêu và cao độ bao nhiêu, chút góp ý :)

Cảm ơn xungfen và mọi người đã giúp đỡ.

K biết bên thiết kế M&E họ có "binh" k chứ sao XYZ thấy cái quạt hút khói bếp lớn quá. Họ thiết kế quạt 7000 cmh @ 450 Pa x 2 cái. Với lưu lượng và cột áp cao thế này thì độ ồn lớn khủng khiếp, chắc cỡ tiếng ồn máy bay chứ chẳng chơi. Bây giờ sửa thiết kế thì k được mà làm theo thiết kế thì k biết phải làm thế nào cho ổn. Mọi người xem hình vẽ (file đính kèm). Âu cũng là chút kinh nghiệm cho các bác bên thiết kế. Thiết kế làm sao cho bọn thi công tụi em còn có đường mà làm. Hic hic :( :( :(

Back
Bên trên