Công Nghiệp HÚT GIÓ THẢI TOILET KHÁCH SẠN

Trả lời: HÚT GIÓ THẢI TOILET KHÁCH SẠN

Gửi bạn XYZ: Theo tớ thấy với chụp hút đôi cho 2 quạt có kích thước khỏang 4.5m x 2.2m x H=1.8m thì bbộ đôi 2 quạt hút lưu lượng 7000 CMH là hợp lý đấy, bạn có thể tham khảo các tài liệu tính tóan thông gió công nghiệp. Còn về cột áp quạt phải tới 450 Pa là để vượt qua trở kháng tòan bộ đường ống gió, ở đây chủ yếu là của bộ vỉ chặn dầu mỡ trong chụp hút. Có thể nhà thiết kế chưa có thông số cụ thể của chụp hút nên chọn hơi dư cho an tòan. Với thông số quạt thế này có lẽ phải dùng quạt tốc độ trung bình hoặc thâm chí là cao nếu muốn có kích thước nhỏ cho lọt không gian trần. Qụat lọai hướng trục với thông số này sẽ khá ồn nên đã phải thiết kế khoang tiêu âm cho nó rồi, có khi cẩn thận bạn còn nên làm tiêu âm thêm bên trong ống gió nữa là đằng khác. Nếu có chỗ đặt quạt ở cuối đầu ra của đường ống gió và giá thành cho phép, bạn nên đề nghị chuyển sang dùng quạt ly tâm có thể hợp lý hơn. Có mấy ý chủ quan để bạn thử tham khảo nhé. Thân chào bạn

alone160162 viết:
Gửi bạn XYZ: Theo tớ thấy với chụp hút đôi cho 2 quạt có kích thước khỏang 4.5m x 2.2m x H=1.8m thì bbộ đôi 2 quạt hút lưu lượng 7000 CMH là hợp lý đấy, bạn có thể tham khảo các tài liệu tính tóan thông gió công nghiệp. Còn về cột áp quạt phải tới 450 Pa là để vượt qua trở kháng tòan bộ đường ống gió, ở đây chủ yếu là của bộ vỉ chặn dầu mỡ trong chụp hút. Có thể nhà thiết kế chưa có thông số cụ thể của chụp hút nên chọn hơi dư cho an tòan. Với thông số quạt thế này có lẽ phải dùng quạt tốc độ trung bình hoặc thâm chí là cao nếu muốn có kích thước nhỏ cho lọt không gian trần. Qụat lọai hướng trục với thông số này sẽ khá ồn nên đã phải thiết kế khoang tiêu âm cho nó rồi, có khi cẩn thận bạn còn nên làm tiêu âm thêm bên trong ống gió nữa là đằng khác. Nếu có chỗ đặt quạt ở cuối đầu ra của đường ống gió và giá thành cho phép, bạn nên đề nghị chuyển sang dùng quạt ly tâm có thể hợp lý hơn. Có mấy ý chủ quan để bạn thử tham khảo nhé. Thân chào bạn

Cảm ơn anh alone160162. Em sẽ chú ý đến nhưng ý kiến của anh. Nhưng quạt hút khói bếp này chỉ có thể dùng loại BIFURCATED FAN thôi. Mà loại này lại là loại hướng trục. với thông số như bên thiết kế đưa ra thì độ ồn @ 1m là 97dB, kích thước khổng lồ luôn (hình dưới)

Nếu có thể thì bạn nên sử dụng quạt ly tâm, vì sau này sẽ dễ dàng bảo trì so với bifurcated, còn việc tiêu âm ống gió thì bạn nên coi lại, vì chắc gì lưới tách dầu tại hood làm việc hiệu quả 100% và hậu quả là dầu bám lại trên tiêu âm --> cháy. Chắc các bạn chưa thấy được lớp dầu bám trên ống hút khói này, mình đã từng có dịp tiếp xúc, lớp dầu đóng dầy khoảng 1 phân !!!!!!:eek:hmy: :eek:hmy: . Khi dầu bám lại sẽ dễ dẫn tới cháy bên trong ống gió khi nấu các món chiên xào. Còn vận tốc ở trường hợp này là khá lớn, trong các tiêu chuẩn mà Y có dịp đọc qua (mà ko nhớ có chính xác ko!!) thì vận tốc ở mức ~ 12-14m/s (ko chắc chắn lắm, các bạn có thể tìm các tài liệu! :) )

Vài ý góp vui cho diễn đàn

XYZ viết:
alone160162 viết:

Cảm ơn anh alone160162. Em sẽ chú ý đến nhưng ý kiến của anh. Nhưng quạt hút khói bếp này chỉ có thể dùng loại BIFURCATED FAN thôi. Mà loại này lại là loại hướng trục. với thông số như bên thiết kế đưa ra thì độ ồn @ 1m là 97dB, kích thước khổng lồ luôn (hình dưới)

Hi XYZ,

Quạt Hướng Trục mà bạn attached là loại bình thường D800 thì ko thể nói "khổng lồ" vì size quạt này hiện nay lên đến D2000.

Quạt hút khói bếp mà bạn đang xử dụng thuộc dạng hi pressure (lưu lượng thấp, cột áp cao) nên độ ồn sẽ lớn.

Độ ồn bạn nêu là 97 dBA @ 1m là sound Power, trong phần mềm selection Kruger bạn nên đọc dòng thứ 3 là Lpi vì đây là Sound Pressure đo và nghe được thực tế ngòai công trường chú ko phải Sound Power đc tính từ Sound Pressure.

Trường hợp của bạn độ ồn quạt khoảng 75-80 dBA @ 1m.

Ngòai P/A xử dụng Axial - Bifurcated ban nen cân nhắc chọn ly tâm (loại có Belt, Pulley, bearing nằm ngòai luồn gió) vì độ ồn thấp hơn và vụ service cũng khỏe hơn sau này và tất nhiên giá thành đắt hơn. Nếu chọn Kruger bạn co thể tham khảo Model BSB-U hay FSA-U.

Công trình bạn thì mình thấy có đường ống gió đi lên mái nên nếu được move mấy ông quạt này lên trên mái là OK nhất.

Thế nhé.

Back
Bên trên