hút mùi tolet

tiendung152

Thành Viên [LV 0]
xin chào mọi người. mọi người cho em hỏi là hệ thống hút mùi tolet dành cho trung tâm lớn nhiều tầng gồm nhiều tolet. mà hệ thống hút mùi của mình dùng 1 quạt hút mùi đặt trên mái hút cho toàn bộ tolet. vậy thì có tolet mình có người dùng, có tolet mình ko dùng vậy thì quạt hút mùi lúc nào cũng chạy hết cho các tolet vậy làm sao để biết được số lượng tolet đang sử để hút mùi còn các tolet khác ko dùng thì mình ko hút để tiết kiệm ạ. xin cảm ơn

sẵn câu hỏi mọi người cho em hỏi thêm là hệ thống quạt cấp gió tươi cho các FCU của từng phòng. mà có phòng mình sài đến fcu có phòng mình ko dùng vậy quạt cấp gió tươi vẫn cấp cho phòng ko dùng vậy thì dẫn đến lãng phí

Cách nhận biết đơn giản nhất là bố trí người rình xem có ai dùng toilet không.

(Nói chơi zui thôi).

Bạn có thể tham khảo hướng sau: Cảm biến hiện diện / Chuyển động gắn ở các phòng, sẽ gửi tín hiệu điều khiển đến Motorise damper của ống gió chính trong phòng. Nếu có người thì motorise damper này mở ra, nếu ko có người thì đóng lại.

Ở hướng quạt hút, bạn bố trí VSD để giúp quạt chạy partload. Tín hiệu để điều khiển vận tốc quạt có thể dùng tín hiệu chênh lệch áp suất (DP).

Phần cấp fresh air thì ý tưởng tương tự.
Quạt Fresh Air thì có VSD. Ở các phòng thì vẫn gắn motorise damper vào ống gió chính; link tín hiệu motorise damper với cái FCU status. Khi nào FCU ON thì Motorise open và ngược lại.
Ý tưởng là cơ bản là vậy.

Bạn có thể tìm hiểu thêm với các key word: constant system & variable system.

Cách nhận biết đơn giản nhất là bố trí người rình xem có ai dùng toilet không.

(Nói chơi zui thôi).

View attachment 51735
Bạn có thể tham khảo hướng sau: Cảm biến hiện diện / Chuyển động gắn ở các phòng, sẽ gửi tín hiệu điều khiển đến Motorise damper của ống gió chính trong phòng. Nếu có người thì motorise damper này mở ra, nếu ko có người thì đóng lại.

Ở hướng quạt hút, bạn bố trí VSD để giúp quạt chạy partload. Tín hiệu để điều khiển vận tốc quạt có thể dùng tín hiệu chênh lệch áp suất (DP).

Phần cấp fresh air thì ý tưởng tương tự.
Quạt Fresh Air thì có VSD. Ở các phòng thì vẫn gắn motorise damper vào ống gió chính; link tín hiệu motorise damper với cái FCU status. Khi nào FCU ON thì Motorise open và ngược lại.
Ý tưởng là cơ bản là vậy.

Bạn có thể tìm hiểu thêm với các key word: constant system & variable system.
Phương án khá hay. Rất cảm ơn bác. Nhưng cho em hỏi có cách nào để cho motorise mở ra trước khi có người vào đi vệ sinh ko. Vì nếu để người vào mới bắt đầu hút gió thì hãy còn hôi trong vài phút

Lắp thêm cảm biến chỗ hành lang nối vào Toilet nữa. Thế là biết được có người sắp vào để mở van. Hi.

Back
Bên trên