Thảo luận lắp ráp điều hòa

ming2510

Thành Viên [LV 0]
-mình có nhờ thợ ráp cái máy điều hòa dung gas R32, mà thấy thợ ko hút chân không gì hết, ráp vô là xong. vậy có ổn không các bạn.

- lần này mình muốn tự trải nhgiem ráp thêm cái, mình có đôi điều muốn hỏi các bạn ai am hiểu về lĩnh vực này:

1. mình mới mua cái máy 1HP ghi (cool output capacity 2.5KW, power input 0.51KW) và (heat output 3.2KW, power input 0.66KW) . mình muốn tính tiết diện dây dẫn và CB, có phải dụa vào công suất đầu vào là 0.51KW để suy ra dùng dây bao nhiêu li và CB bao nhiêu ampe. mình định dùng dây điện 2.5mm và CB 20A, ok không các bạn?

2. theo tiêu chuẩn thì ống đồng nối từ dàn lạnh tới dàn nóng tối thiểu 3m đúng không mọi người

mình không có học trường lớp, nhưng với kinh nghiệm làm nghề, mình xin góp ý:
1. đối với máy 1HP thì vẫn có thể dùng dây 1.5 ( nhưng là dây cáp đơn) vẫn được, nhưng để an toàn hơn và cho tương lai có thể thay đổi máy khác mà không thay đổi đường ống ( với ống âm tường) thì nên dùng 2.5
2.không bắt buộc phải là 3m,trừ những trường hợp khó lắp đặt, nhưng tối thiểu 3m thì vẫn tốt hơn ( vì sẽ giúp gas đc co giãn hợp lí, tăng tuổi thọ cho các van bên trong )

P/s: nếu có điều gì chưa đúng mong đc học hỏi thêm nhe

mình có chút thắc mắc về dây dẫn mong bạn giúp đỡ. dây dẫn nguồn chịu được 20A đấu vào ổ cấm chịu 10A, mình có 1 thiết bị 15A, mình đương nhiên không thể cắm trực tiếp vào ổ cấm được, nếu mình đấu vào chân ổ cắm, thì có ổn không, ổ cắm có bị quá tải và nóng chảy ko??
mong được học hỏi!!

cách tốt nhất là đấu vào nguồn 20A, nhưng nếu vậy thì đường nguồn đó chỉ còn 5A, theo mình thì bạ cũng đã có một ít kiến thức cơ bản, thì cứ vận dụng vào mà dùng...thợ nhiều khi người ta vận dụng để tiết kiệm để hợp lí, đặng có chút ít tiền thêm...còn bạn xài ở nhà thì cứ an toàn thì dùng, đừng tiết kiệm vài chục ngàn, vài trăm tiền chênh lệch

mình thấy nhìu nguoi nối trực tiếp từ chân ổ cấm mà đi. mình bị 1 lần khi đấu công tắc 7A cho máy sưởi 1500W, cái công tắc bị quá tải nong1 chảy. về cái câu hỏi trên thì mình cũng gắn cái CB 20A, nếu quá thì CB cũng nhảy. tại mình định dấu trực tiếp vào chân ổ cấm cho nhanh, khỏi cắt dây nguồn.
p/s . điều hòa mình mua ghi (input 660W, input range 250-1610W) , có phài được hiểu là công suất tối đa là 1610W

Em là mem mới, em xin đc hỏi các bác về vấn đề nhớt bôi trơn lốc nén điều hòa.
Có bắt buộc phải bổ sung khi bổ sung ga ko?
Lắp mới thì có cho nhớt bôi trơn ko?

Back
Bên trên