Cần giúp Lựa chọn Phương án Điều Hòa của Văn phòng cho thuê

Lê Duy Trình

Thành Viên [LV 0]
Em là sinh Viên Xây Dựng đang làm tốt nghiệp, có công trình Văn phòng cho thuê 14 tầng, mỗi tầng khoảng 600 m2 ( chỉ có 1 văn phòng mỗi tầng ). Em thiết kế hệ thống VRV. Mỗi tầng em chọn 1 dàn nóng công suất khoảng 40HP. Dàn nóng được đặt trong tầng kỹ thuật áp mái. Mọi người xem em lựa chọn phương án này có hợp lý không? Giải thích giúp em nhé!

Ðề: Lựa chọn Phương án Điều Hòa của Văn phòng cho thuê

Bạn cho biết rõ công năng sử dụng của từng tầng, thiết kế mặt bằng. Liên lạc với tôi để được hỗ trợ tốt hơn. 0988069839

Các anh cho em hỏi cách kiểm tra cột áp và lưu lượng để chọn quạt đuợc ko. Em đang thiết kế khách sạn 14 tầng.
Mình sử dụng chuơng trình duct check đuợc ko?

Em là sinh Viên Xây Dựng đang làm tốt nghiệp, có công trình Văn phòng cho thuê 14 tầng, mỗi tầng khoảng 600 m2 ( chỉ có 1 văn phòng mỗi tầng ). Em thiết kế hệ thống VRV. Mỗi tầng em chọn 1 dàn nóng công suất khoảng 40HP. Dàn nóng được đặt trong tầng kỹ thuật áp mái. Mọi người xem em lựa chọn phương án này có hợp lý không? Giải thích giúp em nhé!

Bạn cho mình biết thêm 1 số thông tin:
1- Bạn dự định sử dụng máy của nhà sx nào?
2- Chiều cao trần giả mỗi tầng cao bao nhiêu?
3- Kiến trúc là kiếng bao quanh hay tường gạch?
Vì thông tin chưa đầy đủ nên rất khó để giải thích giúp bạn.
theo mình:
. Bạn chọn tải 600Btu/h thì thường hay dùng tính cho cao ốc văn phòng có trần giả vào khoảng 2.6m ~3m và bề mặt tường chiếm diện tích nhiều hơn kiếng. Còn trần và kiếng chiếm nhiều diện tích bạn phải chọn cao hơn.
. Về dàn nóng thì tuỳ mỗi hãng sẽ có cụm dàn nóng khác nhau .Nhưng tốt nhất bạn nên tham khảo catalog để kết hơp các cụm với nhau.
. Còn về lựa chọn kiểu dàn lạnh nhanh gọn và giá cả vừa phải cho chủ đầu tư mình tư vấn bạn dùng dàn Cassette 4 hướng thổi đẹp và gió thổi cũng đều. Sau này khi các Cty đến thuê VP thì họ cũng sẽ ngăn vách theo mỗi chức năng phòng và khi đó tải lạnh sẽ không đều nên có khi phải gắn thêm các máy lạnh cục bộ
. Dàn nóng bạn đặt tầng áp mái là được rồi.

Các anh cho em hỏi cách kiểm tra cột áp và lưu lượng để chọn quạt đuợc ko. Em đang thiết kế khách sạn 14 tầng.
Mình sử dụng chuơng trình duct check đuợc ko?

Câu hỏi của bạn mình chưa hiểu lắm .Vì bạn đang thiết kế thông gió cho KS 14 tầng mà lại kiểm tra cột áp & lưu lượng để chọn quạt
-Theo mình hiểu đường ống và quạt đã được thiết kế rồi giờ bạn muốn kiểm tra lại hay là thiết kế cơ sở hay là bạn cần chọn quạt hút cho từng phòng .
-Nếu thiết kế cơ sở bạn phải đưa ra các thông tin đầy đủ:
+Quạt thải gió cho các phòng ,tầng hầm hay cấp gió tươi hay điều áp cầu thang.
+Bạn phải tính được thể tích ( số người nếu có) của không gian mình cần tính và công năng dùng làm gì.
+Nếu là KS thì có thông gió tầng hầm ,điều áp cầu thang,thông gió thải toilet, gió thải từng phòng ,gió thải canteen ,gió thải nhà bếp.v..v..
- Bạn sử dụng chương trình Duct checker cũng được. phần mềm này dùng tkế hay kiểm tra bản tkế đều được hết .
Chúc bạn thành công!

Cảm ơn bạn đã trả lời câu hỏi của mình, ý mình muốn hỏi là mình đã có cột áp và lưu luợng chon quạt rồi, nhưng giờ mình muốn kiểm tra xem lưu luợng và cột áp như vậy đã đủ chưa.
- mình muốn tính lưu luợng cột áp của 1 tầng trong Khách sạn để chọn quạt thì mình sẽ làm ntn?

Back
Bên trên