Cần giúp lưu lượng gió FCU âm trần nối ống gió trong hệ VRF và lưu lượng gió tươi cấp từ bên ngoài vào buồng hòa trộn

Lê văn đức

Thành Viên [LV 0]
hiện tại e đang làm đồ án môn học cho hệ điều hòa VRF tuy đã hoàn thành gần hết nhưng em vẫn hơi lấn cấn ở đoạn lưu lượng gió điều hòa và lưu lượng gió tươi cấp vào dàn lạnh âm trần nối ống gió , theo em tìm hiểu thì gió từ dàn lạnh là tổng của cả gió tươi nối ống từ bên ngoài và gió của quạt điều hòa nếu như không nối ống thì lưu lượng gió cấp và hồi sẽ là ngang nhau còn khi nối ống gió tươi từ bên ngoài thì sẽ hồi ít hơn để trộn với gió tươi và phần dư sẽ được thải qua các kẽ hở từ cửa hoặc làm 1 cửa thải khí trên trần. vậy thì liệu lượng gió thải sẽ tương ứng với lượng gió tươi được cấp vào thông qua tcvn theo đầu người đúng k và liệu ngoài việc để khí thải thoát ra từ kẽ hở của phòng thì còn phương án nào tối ưu hơn k ạ ?

Xin phép trao đổi với Bạn chút xíu
Khi phân tích về Dòng chảy, thì Thông số quan trọng nhất là Lưu lượng.
Khi phân tích về Lưu lượng thì, với bất cứ Đối tượng xem xét nào, cũng đều phải tuân thủ Định luật cân bằng Năng lượng, mà ở 1 góc độ hẹp ở đây là Cân bằng về Lưu lượng. Cụ thể là: Tổng các Lưu lượng (Dòng chảy) đi đến/vào (Incoming) sẽ luôn phải bằng Tổng các Lưu lượng (Dòng chảy) rời khỏi/đi ra (Outgoing). Cụ thể ở Trường hợp Bạn đang nói thì:
1- Tại Dàn lạnh nối ống gió: Gió tươi + Gió hồi (đi vào)= Gió cấp (đi ra)= Lưu lượng của Quạt Dàn lạnh.
2- Tại Đối tượng là Phòng Điều hòa: Gió cấp (từ Dàn lạnh) đi vào + Gió lọt đi vào = Gió hồi về Dàn lạnh đi ra + Gió rò rỉ (Leakage) đi ra.
Bạn căn cứ vào những Phương trình cân bằng Lưu lượng này để hiệu chỉnh cho những Phát biểu của Bạn nhé
Chúc Bạn tinh tấn.

hiện tại e đang làm đồ án môn học cho hệ điều hòa VRF tuy đã hoàn thành gần hết nhưng em vẫn hơi lấn cấn ở đoạn lưu lượng gió điều hòa và lưu lượng gió tươi cấp vào dàn lạnh âm trần nối ống gió , theo em tìm hiểu thì gió từ dàn lạnh là tổng của cả gió tươi nối ống từ bên ngoài và gió của quạt điều hòa nếu như không nối ống thì lưu lượng gió cấp và hồi sẽ là ngang nhau còn khi nối ống gió tươi từ bên ngoài thì sẽ hồi ít hơn để trộn với gió tươi và phần dư sẽ được thải qua các kẽ hở từ cửa hoặc làm 1 cửa thải khí trên trần. vậy thì liệu lượng gió thải sẽ tương ứng với lượng gió tươi được cấp vào thông qua tcvn theo đầu người đúng k và liệu ngoài việc để khí thải thoát ra từ kẽ hở của phòng thì còn phương án nào tối ưu hơn k ạ ?
Mình cũng mới hoàn thành đồ án xong, bạn có vấn đề gì thì có thể trao đổi qua zalo: 0868152031

Back
Bên trên