Cần giúp Lưu lượng và cột áp bơm trong hệ thống underfloor heating

nguyen ngoc 211

Thành Viên [LV 0]
Cho mình hỏi cách tính tổn thất và lưu lương của bơm trong hệ thống sưởi ấm sàn, tại vì nước trong hệ thống là tuần hoàn nên mình chưa rõ cách tính.

Oh. Mình khá bất ngờ khi bạn đề cập đến hệ thống sưởi ấm sàn.

Mình đang làm cho công ty thiết kế MEP của Bỉ nên rất quen thuộc với hệ thống này. Tuy nhiên ở Việt Nam thì công ty mình mới chỉ đang thiết kế một dự án ở Hà Nội và đang chuẩn bị thi công.

Bạn đang làm cho công ty nào? và dự án gì thế?

Về cơ bản đối với bất kỳ hệ thống HVAC nào, lưu lượng chất tải lạnh, ở đây là nước cần tính theo công suất mà hệ thống sẽ cung cấp cho không gian được sưởi ấm hoặc làm lạnh. Cái này bạn cần làm việc với nhà cung cấp hệ thông sưởi sàn nhé. Bên mình từng làm việc với bên Uponor, một nhà cung cấp hệ thống sưởi sàn nỏi tiếng trên thế giới.

Còn cột áp thì tính theo trở lực của đường ống trong hệ thống, mỗi nhà cung cấp thì họ lại có thông số khác nhau về đường ống sử dụng hệ thống sưởi sàn. Trên thế giới người ta sử dụng ống PEX.

Tóm lại, bạn cần làm việc với nhà cung cấp hệ thống lại để chọn được bơm và các thiết bị khác trong hệ thống.

cảm ơn bạn, mình lam cho công ty của Pháp nên dùng hệ thống này, trước mình chỉ làm ctrinh ở VN nên chưa biết cách tính phần heating này, cách tính có giống như phần tính chọn bơm của hệ chiller không ban?

cho hỏi mình chạy phần mềm ra 1 bảng có đường kính, chiều dài, lưu lượng, vận tóc nước và tổn thất trên từng đoạn ống trong hệ thống rồi, thì cách tính lưu lượng bơm và tổn thất áp lực đầu bơm như thế nào bạn?

Back
Bên trên