Cần giúp máy lạnh daikin VRV II kém lạnh

Ðề: máy lạnh daikin VRV II kém lạnh

Cty mình sử dụng hệ thống VRV II.Hiện giờ có 2 dàn nóng 11kw kết nối với nhau chia ra 12 dan lanh cassette,nhưng bây giờ có 4 dàn lạnh chỉ lạnh nửa dàn thôi.Khi máy chạy full tải mình kiểm tra Gas áp suất hút 70PSI,áp sất nén 230 psi,điện áp khoảng 45A.Mình sợ thiếu gas nên đã sạc thêm,đang sạc gas vào thì block tắt dần dần,mình xả gas ra thì block lại chạy.Mình vệ sinh dàn lạnh và kiểm tra van điện từ nhưng máy vẫn chạy chỉ lạnh nửa dàn.Mình không biết nó bị gì nữa mong các bác chỉ giúp.
email của mình: [email protected]

bạn nên kiểm tra lại cách kết nối và dàn nóng đủ công suất cho các dàn lạnh chưa nhé
Đặt biệt trên bộ điều kiển bạn xem nó có báo lỗi gì trên đó không? néu nó báo lỗi thì căn cứ trên bản mã lỗi chúng ta giải quyết vấn đề
Chứ tình hình bạn nói thì gas vẫn đủ theo bạn kểm tra và máy nén hoạt động tốt đó.
bạn set lại xem sao

bạn làm theo cách này nhé. tắc hết tất cả các dàn lạnh nhung vẫn để nguồn nhé. ra dàn nóng mở tủ điện ra. trên tủ điện có các nút nhấn từ HP1 - HP9 hay Hp8 gì đó. bạn nhấn và giữ nút tets ( HP7). sau 5- 10 giây hệ thống sẻ chạy tets. khi đó kiểm tra tren remotte xem nó báo lổi gì nhé. rồi tra bản lổi để xử lý, chúc bạn thành công

nếu mình ko lầm thì VRV dùng r410, gaz này là hỗn hợp giữa 2 loại gaz khác áp suất với nhau, nếu bạn xạc thêm gaz vô bậy bạ thì hệ thống sẽ bị lỗi, khi xạc loại gaz áp cao hon sẽ ra nhiều hơn (do 2 thành phần trong R410 ko còn như cũ nữa dẫn đến tính chất sẽ khác R410) -> máy báo lỗi. cách tốt nhất là bạn xả hết rồi mua gaz mới châm vào. còn nếu tiếp tục nữa thì bạn kiểm tra bo inverter của dàn lạnh bị 1/2 dàn, có thể valve điện từ ko mở hết.

Nói như bạn máy VRV có khả năng nhận biết được gas vào nữa ah .........>" khi xạc loại gaz áp cao hon sẽ ra nhiều hơn (do 2 thành phần trong R410 ko còn như cũ nữa dẫn đến tính chất sẽ khác R410) -> máy báo lỗi", Hệ VRV có khả năng nhận biết gas nạp, bác DAIKIN tuyệt vời :-?

Nói như bạn máy VRV có khả năng nhận biết được gas vào nữa ah .........>" khi xạc loại gaz áp cao hon sẽ ra nhiều hơn (do 2 thành phần trong R410 ko còn như cũ nữa dẫn đến tính chất sẽ khác R410) -> máy báo lỗi", Hệ VRV có khả năng nhận biết gas nạp, bác DAIKIN tuyệt vời :-?

máy của bác chắc dùng ga 22 rùi, vì nếu dùng 410 thì áp nén của nó cao lắm, tời 40 kg/cm2, chứ không phải như ga 22 có 15 kg. nếu dùng ga 410, áp suất thiếu chắc chắn bo mạch báo lỗi và ngừng.
còn ở đây nếu áp đẩy và áp hồi như bạn nói, thì là đang ở tình trạng tốt, chạy đủ ga, đúng áp. vậy thì việc thiếu lạnh đưng nhiên do thiếu ga lên dàn lạnh, tức là lốc nén kém, trong 2 lốc có 1 con đuối.

bạn làm theo cách này nhé. tắc hết tất cả các dàn lạnh nhung vẫn để nguồn nhé. ra dàn nóng mở tủ điện ra. trên tủ điện có các nút nhấn từ HP1 - HP9 hay Hp8 gì đó. bạn nhấn và giữ nút tets ( HP7). sau 5- 10 giây hệ thống sẻ chạy tets. khi đó kiểm tra tren remotte xem nó báo lổi gì nhé. rồi tra bản lổi để xử lý, chúc bạn thành công
Bac co bang bao loi daikin VRV tieng viet khong.Neu co cho minh duoc khong.
Email: [email protected]

Nguyên nhân gây sự cố -> Mã lỗi trên remote controller -> Cách khắc phục
1/ Van chặn tại dàn nóng bị đóng lại (E3,E4,F3,UF) _Đối với hệ 1 dàn nóng
+Mở van gas,liquid
+Đóng van cân bằng dầu
_Đối với hệ nhiều dàn nóng
+Mở van gas,liquid
+Mở van cân bằng dầu
2/ Cấp nguồn ngược phase cho dàn nóng (U1)
_Chuyển vị trí 2 trong 3 dây nguồn cấp cho dàn nóng
3/ Mất phase, nguồn cấp cho dàn nóng hay dàn lạnh (U4)
_Kiểm tra nguồn điện cấp đến
4/ Lỗi nối dây giữa các thiết bị ( UF)
_Kiểm tra dây nối giữa các thiết bị
5/ Nạp dư gas (E3,F6,UF)
_Tính lại lượng gas cân nạp chính xác cho hệ thống, rút bớt gas thừa bằng bộ thu gas
6/ Thiếu gas (E4,F3
+Kiểm tra việc nạp gas đã được thực hiện.
+Tính chính xác lượng gas cần nạp thêm vào hệ thống

Đây là những bảng mã lỗi thường gặp nhất, còn tổng hợp các bảng mã lỗi đầy đủ trên hệ thống thì mình không có thời gian để soạn. Mong các bác thông cảm.
Có mã lỗi nào mới thì báo mình mình sẽ hỗ trợ nhé.
Chúc các bác thành công

Nguyên nhân gây sự cố -> Mã lỗi trên remote controller -> Cách khắc phục
1/ Van chặn tại dàn nóng bị đóng lại (E3,E4,F3,UF) _Đối với hệ 1 dàn nóng
+Mở van gas,liquid
+Đóng van cân bằng dầu
_Đối với hệ nhiều dàn nóng
+Mở van gas,liquid
+Mở van cân bằng dầu
2/ Cấp nguồn ngược phase cho dàn nóng (U1)
_Chuyển vị trí 2 trong 3 dây nguồn cấp cho dàn nóng
3/ Mất phase, nguồn cấp cho dàn nóng hay dàn lạnh (U4)
_Kiểm tra nguồn điện cấp đến
4/ Lỗi nối dây giữa các thiết bị ( UF)
_Kiểm tra dây nối giữa các thiết bị
5/ Nạp dư gas (E3,F6,UF)
_Tính lại lượng gas cân nạp chính xác cho hệ thống, rút bớt gas thừa bằng bộ thu gas
6/ Thiếu gas (E4,F3
+Kiểm tra việc nạp gas đã được thực hiện.
+Tính chính xác lượng gas cần nạp thêm vào hệ thống

Đây là những bảng mã lỗi thường gặp nhất, còn tổng hợp các bảng mã lỗi đầy đủ trên hệ thống thì mình không có thời gian để soạn. Mong các bác thông cảm.
Có mã lỗi nào mới thì báo mình mình sẽ hỗ trợ nhé.
Chúc các bác thành công
Cảm ơn bác tynl nhiều vì mình có bảng lỗi tiếng anh thấy nó không có chính xác lắm nên khó xác định nguyên nhân hư hỏng

uhm , mình cũng thấy bsngr tiếng anh tuy đầy đủ nhưng có cái ko thể ok lắm. nhưng cũng rất cần đấy.

hi cả nhà
ngưòi ta cần giúp thì ai biết hãy nói đừng nói lung tung lam rối thếm
1.tất cả các hệ biết tần đều không thể dùng áp xuất hồi để kiểm tra ga được
2.hệ VRV II dùng ga R22
Theo tôi ông tháo bỏ cuộn điện của van tiết lưu ra khi đó van sẽ mở 100%
nếu tình trạng vẫn như cũ thì kiểm tra xem có dị vật trong đường ống không?có bị tắc phin không(khi thi công có xả khí đuổi ôxi ra để chống muội không)
nếu kiểm tra hết những cái đó mà không phát hiện ra nguyên nhân thì gọi HÃNG lên nó làm cho.đỡ mất công.

mấy anh cho em hỏi ,nếu electronic expansion valve ( EEV ) ko có điện thì nó đang mở hay đóng ,nếu e thay van EEV bằng van cơ điện ( ON/OFF ) thường có được không !

Cty mình sử dụng hệ thống VRV II.Hiện giờ có 2 dàn nóng 11kw kết nối với nhau chia ra 12 dan lanh cassette,nhưng bây giờ có 4 dàn lạnh chỉ lạnh nửa dàn thôi.Khi máy chạy full tải mình kiểm tra Gas áp suất hút 70PSI,áp sất nén 230 psi,điện áp khoảng 45A.Mình sợ thiếu gas nên đã sạc thêm,đang sạc gas vào thì block tắt dần dần,mình xả gas ra thì block lại chạy.Mình vệ sinh dàn lạnh và kiểm tra van điện từ nhưng máy vẫn chạy chỉ lạnh nửa dàn.Mình không biết nó bị gì nữa mong các bác chỉ giúp.
email của mình: [email protected]

Em cũng đang gặp trường hợp y như bác, có khác chút là chỉ bị 1 giàn lạnh được nữa giàn, mò cả tháng, đủ các kiểu không ăn thua, ghét quá kêu Daikin xuống, cuối cùng lấy laptop tìm ra bị ghẹt phin đường về ( sau cái bình tách lỏng, trước cái block)

Back
Bên trên