Dân Dụng Mong các bác giúp đỡ

Long Hải Hà

Thành Viên [LV 1]
Xin chào các bác,
Em hiện giờ là nhân viên bảo trì HVAC của nhà máy nhiệt điện. Trước kia em từng làm việc cho nhà thầu phụ về hệ thống HVAC của nhà máy này. Công việc chính là lắp đặt và đấu nối cho hệ thống điều hòa và quạt thông gió theo chỉ thị của sếp người Hàn Quốc.
Sau 2 năm thì bên nhà thầu đó hoàn thành và em được nhà thầu chính giữ lại làm nhân viên bảo trì. Thực sự thì trước khi vào đây em chưa hề có chút kiến thức nào về HVAC cả. Vì thời gian làm ở đây lâu nên cũng biết sơ qua về hình dáng và nguyên lý hoạt động. Em mới tham gia vào nhóm này, mong được học hỏi ở các bác.
Nhân tiện em cũng có 1 vài câu hỏi mong các bác giúp đỡ.
1. Cách kẹp dòng để nạp gas như thế nào? Loại 1 pha và 3 pha. Trên nhãn ghi current thì là dòng định mức hay max ?
2. Khi nạp gas thì có nên úp bình gas xuống mới nạp hay không?
3. Tất cả điều hòa bị thiếu gas đều nạo bổ sung được có đúng không ?
Còn vài câu hỏi nữa để bài sau em hỏi tiếp.
Chúc các bác cùng gia đình sức khỏe tốt và vạn sự như ý. Xin cảm ơn.

Dùng ampe kiềm kẹp vào dây l ở dàn nóng thấy nó lên dòng sấp sỉ dòng trên tem là được . Trên tem có ghi dòng max lẫn dòng định mức luôn. Khi nạp gas thì nên lắc đều và úp bình gas xuống . Gas thiếu ít thì bổ xung. Thiếu nhiều thì xả hết hút chân không rui nạp lại .

Dùng ampe kiềm kẹp vào dây l ở dàn nóng thấy nó lên dòng sấp sỉ dòng trên tem là được . Trên tem có ghi dòng max lẫn dòng định mức luôn. Khi nạp gas thì nên lắc đều và úp bình gas xuống . Gas thiếu ít thì bổ xung. Thiếu nhiều thì xả hết hút chân không rui nạp lại .
Cảm ơn bác
Ý em hỏi là kẹp vào dây nguồn của lốc hay nguồn chung của cả lốc và quạt dàn nóng? Hay dây nguồn tổng bao gồm cả quạt dàn lạnh

Back
Bên trên