Dân Dụng nạp gas cho điều hòa

cusunata

Thành Viên [LV 0]
chào các bác
em là mem mới về lĩnh vực này có đi theo phụ cùng 1 vài ông anh làm điều hòa và có thắc mắc như sau
1 con Toshiba 13000btu nạp ga có 70 psi
1 con Pana 18000btu cũng nạp có 70psi
1 con sharp 9000btu lại được nạp tới 80Psi ?
em thắc mắc đó là sao lại có sự khác biệt thế ạ mong các bác giúp đỡ

Ðề: nạp gas cho điều hòa

chào các bác
em là mem mới về lĩnh vực này có đi theo phụ cùng 1 vài ông anh làm điều hòa và có thắc mắc như sau

Đơn giản là mỗi môi chất lạnh sẽ làm việc ở một áp suất khác nhau thôi.
Nếu dư ga thì cũng không tốt vì nguy cơ lỏng về máy nén. Nếu thiếu ga thì dễ bị đông đá dàn lạnh.
Làm một thời gian sẽ biết hết bệnh đó mà.

Ðề: nạp gas cho điều hòa

Đơn giản là mỗi môi chất lạnh sẽ làm việc ở một áp suất khác nhau thôi.
Nếu dư ga thì cũng không tốt vì nguy cơ lỏng về máy nén. Nếu thiếu ga thì dễ bị đông đá dàn lạnh.
Làm một thời gian sẽ biết hết bệnh đó mà.

dạ cảm ơn anh nhiều , em xin bổ sung . 3 máy kia đều sài ga R22 ạ theo anh 3 con máy kia nạp đã đủ chưa ạ

Re: Ðề: nạp gas cho điều hòa

cái này còn phụ thuộc vào nhiệt độ, ngày mát máy chạy dòng khoảng 4A áp suất sẽ khoảng 70psi, nhưng ngày nóng dòng lên 5A, áp suất sẽ phải là 80psi.

Re: Ðề: nạp gas cho điều hòa

Thế mình hỏi các chuyên gia,công suất đời máy khác nhau,dòng điện khác nhau,cứ nạp 4A hay 5A là được sao?
Nạp cho máy điều hoà nội địa inverter mà gas R410A,thì đầu hút bao nhiều là đủ?
Mình nạp đến 6.5kg/cm2 mà vẫn đóng tuyết từ đầu đẩy đến racco nối vào dàn lạnh?
Xin nhờ mấy cao thủ chuyên sửa điện lạnh của Hà Nội,hay Đông Á gì đó giải thích dùm anh em nhé

Re: nạp gas cho điều hòa

R410 và R22 nạp lượng gas khác nhau mà bác, R22 nạp từ 70-80psi còn bao nhiêu A thì phụ thuộc vào dòng định mức chứ đâu phải cứ là 4 hay 5A đâu, còn về R410 thì người ta nạp từ 140-170 psi và đương nhiên phải phụ thuộc vào dòng định mức nữa chứ.

Lượng gas hay áp suất gas phụ thuộc vào loại máy, công suất máy, chiều dài đường ống, thời tiết, nhu cầu sử dụng. Kết hợp giữa các yếu tố đó mà thợ kỹ thuật sẽ nạp lượng gas cần thiết. Tuy nhiên cũng có một vài tiêu chuẩn như sau:
Gas R22 từ 70-80 psi có thể lên tới 90 psi.
Gas R410A từ 140 - 170 psi.
Bạn có thể tham khảo thêm tại đây:
http://baoduongdieuhoa.vn/tim-hieu-ve-gas-dieu-hoa

Lượng gas hay áp suất gas phụ thuộc vào loại máy, công suất máy, chiều dài đường ống, thời tiết, nhu cầu sử dụng. Kết hợp giữa các yếu tố đó mà thợ kỹ thuật sẽ nạp lượng gas cần thiết. Tuy nhiên cũng có một vài tiêu chuẩn như sau:
Gas R22 từ 70-80 psi có thể lên tới 90 psi.
Gas R410A từ 140 - 170 psi.
Bạn có thể tham khảo thêm tại đây:
http://baoduongdieuhoa.vn/tim-hieu-ve-gas-dieu-hoa

Tự nhiên thevinh6868 từ chưa biết nạp cho gas R410A thế nào? Mà trở thành sản phẩm của mình,lại còn truyền bá cho người khác vào sản phẩm của mình
Khuyên một câu chân thành nên quay lại học lấy nghề điện lạnh 3 tháng trước khi đi làm nghề bảo dưỡng nạp gas thì tốt hơn

Đối với môi chất R22 : bạn nạp từ 65 - 75 PSI thui ( tùy thuộc vào nhiệt độ môi trường )

the nen khi di xin viec nguoi ta doi hoi kinh nghiem la vi the day. khoang dao dong ap suat gas 60-90psi voi r22. nhung con tuy thuoc vao dong dien cua may. nhiet do moi truong, cung mot nhiet do moi truong nhung may moi va may cu se khac nhau...

Tự nhiên thevinh6868 từ chưa biết nạp cho gas R410A thế nào? Mà trở thành sản phẩm của mình,lại còn truyền bá cho người khác vào sản phẩm của mình
Khuyên một câu chân thành nên quay lại học lấy nghề điện lạnh 3 tháng trước khi đi làm nghề bảo dưỡng nạp gas thì tốt hơn
hjhj....gas22 thì là cave rồi còn với r410a thì đừng có nghịch dại nhé......nên đi học đi

chào các bác
ec ec... Đi phụ với mấy ông anh sao ko hỏi mấy ông anh thử xem sao. hjhj. Nhưng mình cũng có vài ý kiến thế này :
1. Áp suất gas tùy thuộc vào từng loại ga, theo bạn nói thì mình biết 3 con này đều chạy ga R22, nạp ga áp suất khoảng 65 PSI ==> 85PSI ( tùy thuộc vào nhiệt độ môi trường, máy mới hay cũ,đường ống dài hay ngắn, không tải hay có tải), khi nạp ga nhớ kẹp theo Ampekim nữa nha, để kiểm tra chính xác dòng định mức cho từng máy.
2. Nếu dùng ga R410a thì áp suất vào khoảng 140 ==> 160 PSI là Ok
3. Cho dù công suất máy có khác nhau, nhưng dùng chung 1 loại ga thì áp suất hút của các máy điều tương đương nhau ( mùa hè vào khoảng 75psi - 85 psi, mùa đông 60psi - 70 psi) , Nhưng dòng thì khác nhau.(có ghi trên máy).

Back
Bên trên