Cần giúp Nạp Nito

nhattan

Thành Viên [LV 0]
Các anh chị có thể cho e biết tiêu chuẩn nạp Nito trong hệ thống điều hoà với,dựa vào đâu đễ biết nạp đủ số lượng chưa!

Ðề: Nạp Nito

nạp ni tơ căn cứ áp suất để biết đạt yêu cầu chưa.
nhưng mà bạn lên đây mà kiệm chữ quá, chắc là không muốn trao đổi gì, ae không trả lời chi tiết được. mỗi hệ thống có yêu cầu nạp khác nhau.

hỏi ngây thơ quá
cái này phải tuỳ theo từng hệ thống
tốt nhất là theo cataloge của thiết bị(gấp 1.5 lần áp xuất hoạt động là được)
thông thườ thử kín thì nạp ít thôi
thử bền thì nạp nhiều hơn

Hệ thống điều hòa được chế tạo từ các vật tư đã được cấp chứng nhận về thử bền, nên về nguyên tắc chúng ta không nên thử bền thêm một lần nữa. Ví dụ ống đồng thì chịu được 500 PSI, bình thì chịu được 30 bar...
Vậy nạp nitơ là để thử kín thôi.
Nên quan tâm đến các thiết bị an toàn như van an toàn, rơ le áp lực, cảm biến áp suất ... xem kỹ xem nhà sản xuất có yêu cầu gì về áp lực tối đa không. Nếu không cẩn thận thì việc nạp nitơ có thể phá hỏng các thiết bị đó.
Bộ giảm áp là thiết bị cần thiết để nạp nitơ an toàn.
Treo bảng thử áp để ngăn ngừa người không có trách nhiệm đi vào khu vực đang thử áp. Cẩn tắc vô áy náy. Lỡ van an toàn bung kêu xèo xèo họ giật mình ngã xuống sàn từ độ cao 590 mm rồi chấn thương đầu gối mình cũng mất công giải trình.

Áp suât nạp bao nhiêu là vừa? Cứ nhớ mang máng thế này: R134a nạp 10 kg/cm2, các thứ khác nạp 15 kg/cm2. Như đã nói ở trên nếu chủ nhà thắc mắc sao không nạp cao hơn, mình phải lý giải cho họ là tôi đâu có thử bền đâu, tôi chỉ thử xì. Nếu chủ nhà khó tính quá thì lấy áp suất làm việc nhân hệ số 1.3 hay 1.5 gì đó.

thử bền trên đường ống nối từ dàn nóng đến dàn lạnh ấy.ông trung quốc hay ống việt nam?????chưa găp trường hợp bị rách ống đồng bao giờ a?mà nói k cần thử bền?chẳng hiểu gì cả

Hệ thống điều hòa được chế tạo từ các vật tư đã được cấp chứng nhận về thử bền, nên về nguyên tắc chúng ta không nên thử bền thêm một lần nữa. Ví dụ ống đồng thì chịu được 500 PSI, bình thì chịu được 30 bar...
Vậy nạp nitơ là để thử kín thôi.
Nên quan tâm đến các thiết bị an toàn như van an toàn, rơ le áp lực, cảm biến áp suất ... xem kỹ xem nhà sản xuất có yêu cầu gì về áp lực tối đa không. Nếu không cẩn thận thì việc nạp nitơ có thể phá hỏng các thiết bị đó.
Bộ giảm áp là thiết bị cần thiết để nạp nitơ an toàn.
Treo bảng thử áp để ngăn ngừa người không có trách nhiệm đi vào khu vực đang thử áp. Cẩn tắc vô áy náy. Lỡ van an toàn bung kêu xèo xèo họ giật mình ngã xuống sàn từ độ cao 590 mm rồi chấn thương đầu gối mình cũng mất công giải trình.

Áp suât nạp bao nhiêu là vừa? Cứ nhớ mang máng thế này: R134a nạp 10 kg/cm2, các thứ khác nạp 15 kg/cm2. Như đã nói ở trên nếu chủ nhà thắc mắc sao không nạp cao hơn, mình phải lý giải cho họ là tôi đâu có thử bền đâu, tôi chỉ thử xì. Nếu chủ nhà khó tính quá thì lấy áp suất làm việc nhân hệ số 1.3 hay 1.5 gì đó.

Đã bao giờ nạp nito thực tế chưa vậy ? hay nghe người khác nói rồi post lên đây ?

Đã bao giờ nạp nito thực tế chưa vậy ? hay nghe người khác nói rồi post lên đây ?

Kinh bác, em chỉ quen nạp nito khi sửa chữa chiller thôi, hệ thống DX coil và kho cũng có làm khi lắp mới giàn khoan ở xưởng tàu Keppel bên Singapore và đảo Batam bên Indonesia. Nói chung cũng không bao quát được tất cả các dạng máy và tất cả các tiêu chuẩn. Nếu có gì không phải bác vui lòng chỉ giáo.

Kinh bác, em chỉ quen nạp nito khi sửa chữa chiller thôi, hệ thống DX coil và kho cũng có làm khi lắp mới giàn khoan ở xưởng tàu Keppel bên Singapore và đảo Batam bên Indonesia. Nói chung cũng không bao quát được tất cả các dạng máy và tất cả các tiêu chuẩn. Nếu có gì không phải bác vui lòng chỉ giáo.

ni tơ nạp cho hệ ống đồng của đhkk loại vrv chạy ga 410, chúng tôi nạp tới áp suất 45 kg/cm2 đấy bác ạ.

bác làm ở nhiều dàn khoan mà toàn là ở nước ngoài bác nạp như vậy ah ? dàn khoan có sử dụng chiller nữa hả bác ? nếu bác có nhiều kinh nghiệm bên offshore thì bác post lên cho anh em học hỏi đi, chứ dàn khoan em thấy toàn nạp nitơ đường ống dẩn khí hoặc dầu thôi mà đúng chỉ thử kín thôi nhưng áp không như bác nói.

nói chung anh em chúng ta trao đổi để học hỏi,ko nên mắng nhau như thế,mình chuyên làm về VRV thì vẫn phải thử kín,thử bền cả mà,ống đồng china thì ko dám tin cậy,mà thằng chủ đầu tư nào nó chẳng bắt làm như vậy,nó bỏ cả đồng tiền ra mà

Back
Bên trên