Cần giúp Nhà xưởng có trần giả, bên trên trần giả có cần lắp hệ thống PCCC không ?

Huy Nam

Thành Viên [LV 0]
Xin hỏi các bác có kinh nghiệm : Nhà xưởng , nhà kho có 1 tầng, trần giả cách mái 1,5m->3m có cần phải thiết kế hệ thống pccc bên trên trần giả hay không?

e hèm vụ này khó nói, trên trần có hệ ME tức là có vật có nguy cơ cháy==> cần có, ah cái này không nhất thiết phải có đâu anh chỉ có mấy sợi dây điện thôi...Uh thôi khỏi cần....
Dài dòng lắm. Không chốt cho bạn được là cần hay không.

e hèm vụ này khó nói, trên trần có hệ ME tức là có vật có nguy cơ cháy==> cần có, ah cái này không nhất thiết phải có đâu anh chỉ có mấy sợi dây điện thôi...Uh thôi khỏi cần....
Dài dòng lắm. Không chốt cho bạn được là cần hay không.
Trong tiêu chuẩn việt nam không quy định cụ thể à anh :D

Xin hỏi các bác có kinh nghiệm : Nhà xưởng , nhà kho có 1 tầng, trần giả cách mái 1,5m->3m có cần phải thiết kế hệ thống pccc bên trên trần giả hay không?
Tại Phụ lục C, TCVN3980 mục 2.7 thì phải
Tại đó có ghi trên trần giả mà có trên 12 sợ cáp điện (điện áp trên 220v) thì vẫn phải lắp sprinkler bạn nhé
Nhưng thực tế trước đây mà nói thì đa phần các xx sẽ tha cho nhà thầu khoản này
Còn bây giờ khi đã thắt chặt việc pccc nên các xx cũng sẽ yêu cầu nếu thấy cần thiết, và mình đã thấy dự án làm rồi bạn nhé

Tính TCVN và QCVN rất cao, nhiều cái còn cao hơn cả nước ngoài ấy! càng đọc càng thấy hãi

Thanks các bác, sẵn đây cho e hỏi thế này:
01 tòa nhà có số tầng như sau: 01 bán hầm, trệt + lửng, tầng 2 đến tầng 06, diện tích sàn <250m2,chiều cao max<25m.
Vậy:
1- Có thuộc diện quản lý về PCCC hay không?
2- Có cần trang bị hệ thống PCCC hay không?
3- Tầng hầm có bắt buộc trang bị PCCC, và thông gió tầng hầm (bán hầm) hay không?
Cám ơn các bác.

Chỉnh sửa lần cuối:
01 VP có số tầng như sau: 01 bán hầm, trệt + lửng, tầng 2 đến tầng 06, diện tích sàn <250m2,chiều cao max<25m.
Vậy:
3- Tầng hầm có bắt buộc trang bị PCCC, và thông gió tầng hầm (bán hầm) hay không?
Cám ơn các bác.
Hoàn toàn có.Trạng bị đầy đủ,chữa cháy,báo cháy,chống sét,trang bị.

Thanks các bác,tuy nhiên trên quan điểm của em:
1- Theo phụ lục C TCVN 3890/2009: Nhà này dưới 25m nên không thuộc đối tượng phải trang bị PCCC tự động sprinkler
2- Theo mục 8 TCVN 3890/2009: Dự án này (xin phép XD là nhà ở gia đình) dưới 07 tầng (vì tầng trệt + lửng) được xem như 01 tầng nên không thuộc đối tượng phải trang bị chữa cháy trong nhà và ngoài nhà.
3- Ngoài ra e căn cứ như sau:

Vì giấy phép xây dựng của e vẫn là nhà ở gia đình, sau khi hoàn công mới ngăn phòng cho thuê nên e nghĩ không cần.
Nhờ các bác vào xem xét e đọc hiểu như vậy có đúng không, thanks
Còn các mục như báo cháy, chống sét e vẫn làm bình thường ah.

01 tòa nhà có số tầng như sau: 01 bán hầm, trệt + lửng, tầng 2 đến tầng 06, diện tích sàn <250m2,chiều cao max<25m.
Vậy:
Cám ơn các bác.
Để chắc thì bạn xem tcvn 3890, 2662, 7336 cho yên tâm
Có điều là nhà 6 tầng này dùng làm khách sạn, văng phòng, chung cư, hay nhà riêng nữa mới trả lời chuẩn cho bạn đc
Theo mình nhớ thì câu trả lời là có cho cả 3 câu hỏi nhé. Chỉ có nhà riêng thì ko nhớ rõ nữa

Thanks các bác,tuy nhiên trên quan điểm của em:
1- Theo phụ lục C TCVN 3890/2009: Nhà này dưới 25m nên không thuộc đối tượng phải trang bị PCCC tự động sprinkler
2- Theo mục 8 TCVN 3890/2009: Dự án này (xin phép XD là nhà ở gia đình) dưới 07 tầng (vì tầng trệt + lửng) được xem như 01 tầng nên không thuộc đối tượng phải trang bị chữa cháy trong nhà và ngoài nhà.
3- Ngoài ra e căn cứ như sau:
View attachment 22282

Vì giấy phép xây dựng của e vẫn là nhà ở gia đình, sau khi hoàn công mới ngăn phòng cho thuê nên e nghĩ không cần.
Nhờ các bác vào xem xét e đọc hiểu như vậy có đúng không, thanks
Còn các mục như báo cháy, chống sét e vẫn làm bình thường ah.
Ôi giời @nhanvienmoi biết rồi còn hỏi chi nữa

Back
Bên trên