Dân Dụng Như thế nào là cầu thang thoát hiểm

cuongcom

Thành Viên [LV 0]
Nhờ các cao thủ chỉ giáo dùm với.
Trong một số công trình thì cầu thang thoát hiểm là thang bên trong nhà, nhưng lại có 1 mặt tiếp xúc trực tiếp với không khí bên ngoài.
Như vậy có được coi là cầu thang thoát hiểm không (nếu có tiêu chuẩn qui định thì các bạn giúp mình với)

Ðề: Như thế nào là cầu thang thoát hiểm

Cầu thang thoát hiểm là cầu thang để cho người thoát ra trong các trường hợp nguy hiểm, khẩn cấp như cháy chẳng hạn. Nếu nó kín thì phải có tăng áp bên trong để chống tụ khói, thông thường được thiết kế dựa theo tiêu chuẩn Anh BS5588 hoặc tiêu chuẩn Úc AS1668, ngoài ra thì anh TCVN 323 cũng có nói một tí. Nếu tiếp xúc hở với bên ngoài thì không có tăng áp (vì tăng làm sao được, vả lại nó cũng không bị tụ khói).

Cầu thang thoát hiểm là cầu thang để cho người thoát ra trong các trường hợp nguy hiểm, khẩn cấp như cháy chẳng hạn. Nếu nó kín thì phải có tăng áp bên trong để chống tụ khói, thông thường được thiết kế dựa theo tiêu chuẩn Anh BS5588 hoặc tiêu chuẩn Úc AS1668, ngoài ra thì anh TCVN 323 cũng có nói một tí. Nếu tiếp xúc hở với bên ngoài thì không có tăng áp (vì tăng làm sao được, vả lại nó cũng không bị tụ khói).
Bác CHung ơi, cho em hỏi một chút: Cầu thang có tiếp xúc với bên ngoài qua cữa sổ thì không cần tăng áp, nhưng mà kích thức của cữa hay diện tích thông thoáng phải bằng bao nhiêu mới đáp ứng được chứ!
Không lẽ em không muốn làm tăng áp( vì tốn kém) em cho mở cái lổ bé xíu thì phòng cháy cũng chịu hả Bác??:))
Bác có tiêu chuẩn nào nói về cái vụ này không? Nếu có thì quả là giảm chi phí cho CDT nhiều lắm.

Bác CHung ơi, cho em hỏi một chút: Cầu thang có tiếp xúc với bên ngoài qua cữa sổ thì không cần tăng áp, nhưng mà kích thức của cữa hay diện tích thông thoáng phải bằng bao nhiêu mới đáp ứng được chứ!
Không lẽ em không muốn làm tăng áp( vì tốn kém) em cho mở cái lổ bé xíu thì phòng cháy cũng chịu hả Bác??:))
Bác có tiêu chuẩn nào nói về cái vụ này không? Nếu có thì quả là giảm chi phí cho CDT nhiều lắm.

Kích thước cửa số phải đủ rông để cho con người bên ngoài có thể thâm nhập vào bên trong nếu cần. Nếu là cửa số kính thì kính phải là loại kính vỡ vụn không gây sát thương. Ngoài ra, cầu thang có thông bên ngoài phải thông bên ngoài thực sự tức là nó phải được đặt ngay góc ngoài nhà. Nếu cầu thang ở giữa nhà thì bạn có làm cửa sổ cũng vi phạm hành lang an toàn chống cháy rồi!

Hi, bac ui

Minh nhớ có quy định gì đó của Úc (mình sẽ lục lại trong tài liệu cũ) cho các nơi có tụ tập đông người (trên 50 người) thì nó yêu cầu lối thoát hiểm phải đủ sức sơ tán toàn bộ số người đó trong vòng 1 giờ khi có sự cố (cháy, động đất, bạo động ...).
Sau đó nó có một đống công thức về số lượng cửa thoát hiểm, lối thoát hiểm, tốc độ chạy bình quân của một người bình thường.

Con số 1 giờ là do đặc trưng của hệ Building tường vách, kế cau chiu lửa 1 giờ mới sụp nhé. Cửa lối thoát hiểm cũng có các yêu cầu đặc trưng riêng.

Tớ đọc trong cái CP13 của bọn Sing nó ghi thế thôi, và cũng có câu hỏi y chang của bạn. Các công trình trước tớ làm thì đều có thang ở lõi nên phải có tăng áp. Cũng mong có anh em nào có kinh nghiệm trong việc xác định cái kích thước này lên tiếng chút xem sao. Tớ cũng hỏi 1 đồng chí làm cho bọn Sing thì đồng chí ấy bảo là cứ làm như cái cửa sổ "thông thường". Nhưng thông thường là như thế nào, không biết có giấu nghề không.

Tớ đọc trong cái CP13 của bọn Sing nó ghi thế thôi, và cũng có câu hỏi y chang của bạn. Các công trình trước tớ làm thì đều có thang ở lõi nên phải có tăng áp. Cũng mong có anh em nào có kinh nghiệm trong việc xác định cái kích thước này lên tiếng chút xem sao. Tớ cũng hỏi 1 đồng chí làm cho bọn Sing thì đồng chí ấy bảo là cứ làm như cái cửa sổ "thông thường". Nhưng thông thường là như thế nào, không biết có giấu nghề không.

Bác Chung ơi, trong CP 13 có một phần nói về thông gió tự nhiên. Trong đó, khi tính toán thông gió cho tầng hầm, nếu diện tích lổ mở đạt 20% zone A thì zone A không cần thông gió cơ khí. Các bác nghĩ xem liệu có dùng cái chiêu này để tính toán lổ mở cho cầu thang được không. Khi đó diện tích cữa yêu cầu phải lớn hơn hoặc bằng 20% diện tích hành lang. Chỉ có điều, lúc đó không biết là ông kiến trúc có chịu làm cái cữa lớn như vậy không nữa.
Các bác Pro tham gia topic này nhiệt tình nhé, xem liệu chúng ta có tìm ra được cách tính nào hay không. Nếu bỏ được phần tăng áp mà vẫn đảm bảo yêu cầu phòng cháy thì tốt quá.:D

Hi Bac baongochvac
Sao bac lại lẫn lộn giữa thông gió tầng hầm và thông gió tạo áp cầu thang vậy. Hai cái này hoàn toàn khác nhau mà. Tôi làm cho cty Đài Loan, bên cty tôi có 1 anh HVAC người Đài Loan, anh này nói trong tiêu chuẩn về HVAC của Trung Quốc có quy định cụ thể về điều này đó. Anh e nào giỏi tiếng Hoa thì có thể dịch tiêu chuẩn này và up lên cho anh e được mở rộng tầm mắt.
Thanks

baongochvac nhầm với thông gió tầng hầm rồi. Mà trungre sao không hỏi tay người Đài đó luôn, nó viết vài dòng là hiểu, nhọc công gì đi đọc tiếng Hoa.

Back
Bên trên