Cần giúp ống gió cấp gió tươi có cần bảo ôn không các bác

tụphamnl1

Thành Viên [LV 0]
Các bác cho em hỏi, ống gió cấp gió tươi từ bên ngoài vào, và ống hút gió thải từ không gian không có điều hòa, lúc đi qua ko gian có điều hòa ( đi trên trần giả ) thì có cần bảo ôn ko các bác. Bình thường em làm là tất cả ống gió đi qua ko gian có điều hòa là phải bảo ôn. Nhưng công trình này trần cao quá nên người thiết kế trước đã bỏ bảo ôn. em cũng chưa làm kiểu này bao giờ nên không chắc chắn lắm.
Bác nào làm rồi tư vấn cho em với, liệu có bị đọng sương không.

Mình nói phải bảo ôn và bạn khác nói không cần liệu bạn tin ai?. Bạn phải có cơ sở trước rồi hỏi chứ. Trong lúc học ĐHKK cũng nói phần này mà. Để dễ dàng, bạn xem sàn hay mấy cái beam, mấy cái ống chữa cháy.. trên trần có bảo ôn không? Nếu có bảo ôn bạn cứ làm theo cho giống họ cho sạch và đẹp nữa..hihi

Mình nói phải bảo ôn và bạn khác nói không cần liệu bạn tin ai?. Bạn phải có cơ sở trước rồi hỏi chứ. Trong lúc học ĐHKK cũng nói phần này mà. Để dễ dàng, bạn xem sàn hay mấy cái beam, mấy cái ống chữa cháy.. trên trần có bảo ôn không? Nếu có bảo ôn bạn cứ làm theo cho giống họ cho sạch và đẹp nữa..hihi
Mình ko có cơ sở chắc chắn nên mới hỏi thực tế ai đã làm thì tư vấn cho mình. sàn+beam+ống cứu hỏa khác với ống gió nhé

Các bác cho em hỏi, ống gió cấp gió tươi từ bên ngoài vào, và ống hút gió thải từ không gian không có điều hòa, lúc đi qua ko gian có điều hòa ( đi trên trần giả ) thì có cần bảo ôn ko các bác. Bình thường em làm là tất cả ống gió đi qua ko gian có điều hòa là phải bảo ôn. Nhưng công trình này trần cao quá nên người thiết kế trước đã bỏ bảo ôn. em cũng chưa làm kiểu này bao giờ nên không chắc chắn lắm.
Vấn đề đọng sương trong sách về nhiệt có nói rồi mà! Bạn nên xem sách và quyết định thôi! Thực tế thì đọng sương ở gió cấp chỉ xảy ra khi nhiệt độ xung quanh ống gió cấp là thấp hơn nhiệt độ khí trong ống gió cấp khoảng 10 độ C. Điều này chỉ có khi dùng máy điều hoà không khí dạng hồi trần giả. Nếu dùng phương pháp hồi ống thì chênh lệch này là không nhiều nên chẳng bọc làm gì cho mệt!!!

Mình muốn chắc chắn với bạn 100% là ống gió tươi qua khu vực điều hòa phải bọc bảo ôn, còn ống gió thải k cần phải bọc, nếu yêu cầu cao thì bọc 2m tính từ tường vào phòng
Thân

Vấn đề đọng sương trong sách về nhiệt có nói rồi mà! Bạn nên xem sách và quyết định thôi! Thực tế thì đọng sương ở gió cấp chỉ xảy ra khi nhiệt độ xung quanh ống gió cấp là thấp hơn nhiệt độ khí trong ống gió cấp khoảng 10 độ C. Điều này chỉ có khi dùng máy điều hoà không khí dạng hồi trần giả. Nếu dùng phương pháp hồi ống thì chênh lệch này là không nhiều nên chẳng bọc làm gì cho mệt!!!

Chẩn không phải chỉnh

Vậy nếu trường hợp về mùa đông, nhiệt độ ngoài trời là 10 độ C, nhiệt độ trong nhà chắc khoảng 20,21 độ thì có vấn đề gì ko bác.

Vậy nếu trường hợp về mùa đông, nhiệt độ ngoài trời là 10 độ C, nhiệt độ trong nhà chắc khoảng 20,21 độ thì có vấn đề gì ko bác.
Với nhiệt độ này bạn tôi có can đảm bật máy lạnh không? Tôi không hiểu bạn đang suy nghĩ cái gì, nhưng tôi nghĩ bạn nên suy nghĩ thực tế hơn bạn ạ! Thực tế, cái gì cũng có nhân văn và nhân bản trong đó đấy!!!

Các bác ở đây phán dữ quá, mình xin khẳng định ống gió tươi và ống gió thải mà đi ngang qua khu vực có Điều hoà thì phải bọc Bảo ôn nhá. nếu ai muốn thảo luận thêm thì xin mời ^^

Các bác ở đây phán dữ quá, mình xin khẳng định ống gió tươi và ống gió thải mà đi ngang qua khu vực có Điều hoà thì phải bọc Bảo ôn nhá. nếu ai muốn thảo luận thêm thì xin mời ^^

Tôi nghĩ người phán nhiều lại là bạn đó! Ở đây, mọi người tham gia với ý kiến là nên hay không nên chứ không có "phán khẳng định" như bạn!!! Vấn đề về đọng sương ở ống gió tươi rất nhiều người biết và như tôi nêu trường hợp áp dụng hay không cần mà thôi! Còn bạn kêu là luôn cần thì điều đó cũng tốt nhưng sẽ tăng chi phí không cần thiết, thế thôi!!! :cool::cool::cool:

Bạn nói tại sao không cần, mình khẳng định cần vì có lý do chứ không phải cần là tốt hơn, mình không hiểu lý do nhân văn nhân bản của bạn là gì, có lẽ thuật ngữ quá cao siêu mình chưa hiểu tới
Thực tế VN có nhiệt độ nhiệt đới độ ẩm cao khoảng 35 oC, 90% nên nhiệt độ động sương cao khoảng 33 oC, không gia điều khoảng thương 23 oC thì tối thiểu khu vực trần gian của nó cũng đạt nhiệt độ 30 oC, vậy lúc đó có xảy ra hiện tượng động sương không ^^

Chào mọi người,
Theo mình nghĩ về mặt lý thuyết muốn biết có cần bọc cách nhiệt hay không và phải bọc dày bao nhiêu chúng ta phải cần kiểm tra xem điều kiện đọng sương bởi vì nó là cơ sở chắc chắn nhất, xin mời xem lại giáo trình DHKK nhé.
thanks

cần phải tính toán tới điểm động sương nữa.nếu gió tươi có độ ẩm và nhiệt độ cao từ bên ngoài vào đi qua phòng điều hòa có diện tích lớn thì sẽ có khả năng động sương thôi.ko ai bảo đãm là có hoặc không cả.vì biết gió tươi của bạn có trạng thái ra sao đâu

Bạn nói tại sao không cần, mình khẳng định cần vì có lý do chứ không phải cần là tốt hơn, mình không hiểu lý do nhân văn nhân bản của bạn là gì, có lẽ thuật ngữ quá cao siêu mình chưa hiểu tới
Thực tế VN có nhiệt độ nhiệt đới độ ẩm cao khoảng 35 oC, 90% nên nhiệt độ động sương cao khoảng 33 oC, không gia điều khoảng thương 23 oC thì tối thiểu khu vực trần gian của nó cũng đạt nhiệt độ 30 oC, vậy lúc đó có xảy ra hiện tượng động sương không ^^
Trời đất! Bạn chọn điều kiện trời mưa để tính toán thì miễn bàn. Với điều kiện đó thì có bọc đi chăng nữa thì vẫn đọng sương ở vùng trần giả do gió tươi cấp vào như thường (trường hợp hồi trần, gió tươi cấp hở). Tuy nhiên nếu gắp trường hợp này, người ta cũng tắt máy lạnh đi nhiều rồi. Còn VN mình dù là nóng, ẩm nhưng điều kiện nhiệt độ của ta chỉ là 35oC và 70% rH thôi bạn ạ! Nếu chọn như bạn thì nói chung là miễn bàn!!!:):):)

nói thêm chút cho vui. ở vn khi trời nồm thì tường nhà còn đọng sương ầm ầm. trong không gian kín như trần nhà, nếu hút gió ẩm ngoài trời vào, khả năng đọng sương là có. còn ống gió tươi, có nơi họ làm lạnh trước khi cấp vào tòa nhà (bằng AHU đặt ngay cửa lấy gió), trường hợp này cần bảo ôn là chắc. ngoài ra, nếu có đ/k bọc thì tốt thôi, tránh chuyện ống này trong nóng ngoài lạnh ắt đọng ẩm.

Back
Bên trên