Cần giúp Ông thép đen và và ống thép tráng kẽm

long vu

Thành Viên [LV 1]
chào anh chị em.
có thể tư vấn giúp mình trong hệ thống chữa cháy thì nên dùng loại ống nào ah

Cá nhân mình thì nghĩ như sau :
Về kỹ thuật :
Hệ thống PCCC, do đường ống luôn luôn có nước, có áp (đa số), nên tình trạng oxy hóa không cao do có ít không khí lọt vào bên trong ống, nước trong hệ thống cũng ít luân chuyển, ít khi phải mồi nước nên dùng ống thép đen là đủ.

Riêng các hệ thống hở thì do bên trong ống có không khí (và ẩm) nên khả năng oxy hóa ống cao hơn hẳn. Bởi vậy nên dùng ống tráng kẽm thì sẽ tốt hơn.

Về kinh tế :
Cái nào mắc hơn thường là tốt hơn.

Chém gió vậy thôi, mấy pro đừng chửi, tội nghiệp. T-T.

Cái này mình nghĩ là do nhiều yếu tố. Thứ nhất là giá thành, chắc chắn ống tráng kẽm thì sẽ đắt hơn nhiều so với thép đen. Thứ hai là quá trình thi công. Thông thường thì thi công ống thép đen sẽ có lợi hơn ở chỗ dễ hàn hơn ống kẽm( kinh nghiệm bản thân) , nhưng bù lại thì ống thép đen khi thi công sẽ phải tốn thêm công cho các quy trình : lau sạch ( thường có lớp dầu khi sản xuất để chống rỉ), tẩy rỉ nếu bị rỉ do đặt ngoài trời lâu, sơn chống rỉ, sơn màu ( thường màu đỏ) . Do vậy tùy vào tính chất công trình mà chọn phù hợp thôi.

Gửi từ Redmi Note 4 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

Theo tiêu chuẩn nè
C:\Users\LONG\AppData\Local\Temp\msohtmlclip1\01\clip_image001.jpg

Bùi Gia Phát co.,LTD là đơn vị nhập khẩu và cung cấp phụ kiện ( fittings ) cho các công trình lớn nhỏ. trong thời gian qua chúng tôi tự hào là đơn vi tham gia cấp vật tư cho các dự án như : Vinhome , Trung cư cao ốc văn phòng , khu công nghiệp , khu resot nghỉ dưỡng . Với chất lượng hàng hóa uy tín ổn định và đảm bảo đầy đủ số lượng cùng kích cỡ , giá thành cạnh tranh, giấy tờ CO/CQ rõ dàng.Với phương trâm hợp tác ,sự thành công của khách hàng là niền hạnh phúc và sự thành công của chúng tôi. Rất mong nhận được sự hợp tác và quan tâm của quý khách hàng , Mọi thông tin chi tiết LH: Mr.THU - 0948.086.812 ( [email protected]) .
Hân hạnh được phục vụ !!!!!!

Bác Long Vu có thể nói rõ đấy là tiêu chuẩn nào ko ạ, cho mọi người tham khảo với
thường thì bên em cấp ống cho hệ thống pccc thì họ dùng ống hàn tùy vào yêu cầu họ lấy ống hàn đen hay ống kẽm . bác hỏi tiêu chuẩn em xin trả lời , : tiêu chuẩn - PHỤ THUỘC NHÀ SẢN XUẤT
„ Tiêu chuẩn Anh (BS) „ Tiêu chuẩn công nghiệp Hàn Quốc (KS) „ Tiêu chuẩn của viện dầu khí Mỹ (API) „ Tiêu chuẩn Mỹ (ASTM) „ Tiêu chuẩn công nghiệp Nhật (JIS) „ Tiêu chuẩn Đức (DIN)

VÍ DỤ ỐNG HÒA PHÁT THEO TIÊU CHUẨN BS 1387/1985

thường thì bên em cấp ống cho hệ thống pccc thì họ dùng ống hàn tùy vào yêu cầu họ lấy ống hàn đen hay ống kẽm . bác hỏi tiêu chuẩn em xin trả lời , : tiêu chuẩn - PHỤ THUỘC NHÀ SẢN XUẤT
„ Tiêu chuẩn Anh (BS) „ Tiêu chuẩn công nghiệp Hàn Quốc (KS) „ Tiêu chuẩn của viện dầu khí Mỹ (API) „ Tiêu chuẩn Mỹ (ASTM) „ Tiêu chuẩn công nghiệp Nhật (JIS) „ Tiêu chuẩn Đức (DIN)

VÍ DỤ ỐNG HÒA PHÁT THEO TIÊU CHUẨN BS 1387/1985

Người ta đang nói về tiêu chuẩn sử dụng ống thép đen hay thép tráng kẽm chứ không phải tiêu chuẩn sản xuất ống thép.

CÓ TIÊU CHUẨN VỀ BẮT BUỘC SỬ DỤNG CÁI ĐÓ KHÔNG HAY THEO KINH NGHIỆM . CHO XIN CÁI QUY ĐỊNH BẮT BUỘC KHI NÀO DÙNG ỐNG KẼM , KHI NÀO DUNG FOONGS ĐEN VỚI Ạ

Mình ko rõ là có tiêu chuẩn nào hay không. Bài trước nữa thì mình cũng phân tích theo 2 hướng kinh tế & kỹ thuật.

Và hiện tại trong topic này đang trao đổi thảo luận xem ai có tiêu chuẩn bắt buộc sử dụng hay không ? Và mọi người vẫn chưa có bài nào khẳng định là có tiêu chuẩn cả. OK ?
Trong khi đó bạn bay vào và quăng 1 đống tiêu chuẩn chế tạo ống. Hơi lạc đề 1 chút, đúng không ?

Mình ko rõ là có tiêu chuẩn nào hay không. Bài trước nữa thì mình cũng phân tích theo 2 hướng kinh tế & kỹ thuật.

Và hiện tại trong topic này đang trao đổi thảo luận xem ai có tiêu chuẩn bắt buộc sử dụng hay không ? Và mọi người vẫn chưa có bài nào khẳng định là có tiêu chuẩn cả. OK ?
Trong khi đó bạn bay vào và quăng 1 đống tiêu chuẩn chế tạo ống. Hơi lạc đề 1 chút, đúng không ?
ĐÂY LÀ TRANG CỘNG ĐỒNG MỌI NGƯỜI ĐỀU CÓ THỂ ĐƯA RA Ý KIẾN MÀ , BÁC NÓI AI BAY RA RỒI BAY VÀO GÌ NẶNG LỜI NHAU VẬY . THÌ MỌI NGƯỜI ĐANG NÓI ĐẾN TIÊU CHUẨN , NÓI ĐÚNG RA CHẲNG CÓ CÁI TIÊU CHUẨN NÀO QUY DỊNH DÙNG ỐNG CỨU HỎA PHẢI DÙNG ỐNG KẼM HAY PHẢI DÙNG ỐNG ĐEN CẢ, NẾU CÓ PHẢI NÓI LÀ "" QUY ĐỊNH "" CÒN NÓI ĐẾN TIÊU CHUẨN THÌ CHỈ TIÊU CHUẨN CÁC NHÀ SẢN XUẤT THÔI MỚI ĐÚNG CHỨ , EM CHỈ LÀ Ý KIẾM ĐÓNG GÓP THÔI, EM ĐÂU CÓ Ý CHÂM TRỌC GÌ ĐÂU , HE HE CÓ GÌ SAI CHO XIN LỖI NHÉ

ĐÂY LÀ TRANG CỘNG ĐỒNG MỌI NGƯỜI ĐỀU CÓ THỂ ĐƯA RA Ý KIẾN MÀ , BÁC NÓI AI BAY RA RỒI BAY VÀO GÌ NẶNG LỜI NHAU VẬY . THÌ MỌI NGƯỜI ĐANG NÓI ĐẾN TIÊU CHUẨN , NÓI ĐÚNG RA CHẲNG CÓ CÁI TIÊU CHUẨN NÀO QUY DỊNH DÙNG ỐNG CỨU HỎA PHẢI DÙNG ỐNG KẼM HAY PHẢI DÙNG ỐNG ĐEN CẢ, NẾU CÓ PHẢI NÓI LÀ "" QUY ĐỊNH "" CÒN NÓI ĐẾN TIÊU CHUẨN THÌ CHỈ TIÊU CHUẨN CÁC NHÀ SẢN XUẤT THÔI MỚI ĐÚNG CHỨ , EM CHỈ LÀ Ý KIẾM ĐÓNG GÓP THÔI, EM ĐÂU CÓ Ý CHÂM TRỌC GÌ ĐÂU , HE HE CÓ GÌ SAI CHO XIN LỖI NHÉ

Diễn đàn góp ý thôi mà. Thôi quay trở lại chủ đề chính.

Theo NFPA15, Mục Pipe & Tubes thì nó có ghi như sau :
- Steel pipe used in manual and open systems shall be galvanized on its internal and external surfaces.
- Water-filled steel piping shall be permitted to be black steel.
Theo mình nghĩ thì nó vẫn ghi theo kiểu "shall be used" - "nên dùng" mà thôi.

Còn theo cái hình bạn "long vu" post lên thì mình nghĩ nó cũng ghi là "should be used" chứ không phải là "must be used". Nên mình nghĩ hình ảnh bạn đưa lên cũng chỉ dùng để tham khảo chứ ko phải bắt buộc.

Trong NFPA có chia ra phần ống dưới đất (underground) và ống aboveground, từ ống thép đến ống nhựa đều có thể dùng được miễn là thỏa mãn các tcsx được đưa ra. Và e cũng chưa đọc thấy chỗ nào quy định hệ nào dùng ống loại nào cả.

Diễn đàn góp ý thôi mà. Thôi quay trở lại chủ đề chính.

Theo NFPA15, Mục Pipe & Tubes thì nó có ghi như sau :
- Steel pipe used in manual and open systems shall be galvanized on its internal and external surfaces.
- Water-filled steel piping shall be permitted to be black steel.
Theo mình nghĩ thì nó vẫn ghi theo kiểu "shall be used" - "nên dùng" mà thôi.

Còn theo cái hình bạn "long vu" post lên thì mình nghĩ nó cũng ghi là "should be used" chứ không phải là "must be used". Nên mình nghĩ hình ảnh bạn đưa lên cũng chỉ dùng để tham khảo chứ ko phải bắt buộc.
"shall be" e nghĩ là "phải được" (bắt buộc) chứ bác.

Back
Bên trên