Quạt gió ở cục nóng máy điều hoà không chạy

Ðề: Quạt gió ở cục nóng máy điều hoà không chạy

bo mạch bị lỗi thì có sửa được ko ạ? ngoài nguyên nhân đó ra thì còn nguyên nhân nào nữa ko ạ? bây giờ tui bật điều hoà lên thì quạt ở cục nóng ko chạy ngay mà phải đợi tầm 4 phút sau mới thấy điều hoà kêu cạch 1 cái xong rồi cái quạt nó mới chạy. híc! tui đang nóng tiết quá, vì tiết kiệm mãi mới mua đc cái điều hoà. thế mà......... làm ơn chỉ giúp tui cặn kẽ với vì tui đã gọi người bán hàng rồi, họ đến kiểm tra xong rồi bảo "ko sao, nó phải thế". thế mới đau khổ cho tôi chứ, mà rõ ràng như thế là có vấn đề. help me!!!!!
chào bạn. bệnh bạn bảo bật điều hòa có lúc chạy luôn, có lúc mấy phút mới chạy. như thế là bình thường nhé bạn. ( vì điều hòa nào cũng có thời gian trễ mạch)
còn bệnh đợi 3 tiếng không chạy rồi bật lại lại chạy thì mình nghĩ lúc đầu bạn để sai chế độ điều khiển.
vấn đề máy lạnh không sâu. có thể do máy lỗi thiếu gas hoặc máy nén kém hoặc có thể do cảm nhận của bạn về độ lạnh ( cái này bạn bảo người bán máy mang ampe nhiệt tới đo nhiệt độ cửa gió cho bạn là biết ngay)

he he . em trêu thế thôi. chứ ngtahoir toàn ngứa tay tl hết những gì mình biết thôi. kaka
Hi hi, vậy thì không sao bác nhé, chứ bác chuyển sang đi buôn đồng nát thì buồn lắm:)). Sáng nay mình cũng nhờ lời tư vấn của bác Viết Đồng trong topic này mà loay hoay sửa được cái máy lạnh ơ nhà đấy (làm bx tròn xoe mắt vì bất ngờ=)))

Chào các bác ạ!
Các bác cho em hỏi một chút về điều hòa nhà em với.
Nhà em là điều hòa Pana 2 chiều.
Trước vấn đang chạy chiều lạnh ok.
Hôm rồi, trời trở lạnh em có chuyển sang chiều nóng thì có hiện tượng như sau:

Quạt gió chỉ chạy chưa được 30s thì nghe cạch 1 cái rồi thôi luôn.

Em có gọi bác thợ gần nhà đến sửa, bác ý có báo là hỏng rơ le nhiệt, báo hôm sau đến thay.
Hôm sau đến thay lại bảo mạch có vấn đề nên tháo bảng mạng về sửa.
Đến nay thì điều hòa đã thổi gió nóng như bình thường, nhưng khoảng thời gian thổi gió giữa 2 lần liên tiếp xa nhau quá.

Thành ra phòng không giữ được ấm, mà cứ phòng lạnh ngắt rồi mới thổi gió.

Em nản quá, không biết có nên gọi bác thợ vào xem tiếp không?

Các bác tư vấn giúp em với ạ.

Em xin cảm ơn.

chào bạn
quạt cục nóng không chạy có 2 nguyên nhân chính là cơ và điện.
cơ là có thể mòn bạc, sát cốt, khô dầu .... nên gây bó cơ. quay thử thấy nặng tay, không trơn.
điện có thể do chết tụ, đứt dây nguồn, cháy dây mô tơ, đứt 1 dây trong mô tơ....
cần đo thử các dây quạt xem có đứt không
ngoài ra có thể có 1 nguyên nhân, đó là có loại máy đưa điện quạt từ bo mạch ở cục lạnh, chứ không lấy nguồn từ cùng dây lốc. do vậy có trường hợp lỗi từ bo mạch chính làm quạt không chạy
khi quạt cục nóng không chạy, thì ga không được giải nhiệt, gây lỗi hệ thống và máy đương nhiên tắt toàn bộ
em thấy ng ta nói block chạy mà in door chạy nhưng không mát kìa e chưa nói tới việc quạt out door chạy hay không đúng ra block chạy thì in door chạy vẫn phải mát một lúc r mới lỗi hệ thống và ngắt chứ nhỉ

chào bạn
cơ là có thể mòn bạc, sát cốt, khô dầu .... nên gây bó cơ. quay thử thấy nặng tay, không trơn.
điện có thể do chết tụ, đứt dây nguồn, cháy dây mô tơ, đứt 1 dây trong mô tơ....
ngoài ra có thể có 1 nguyên nhân, đó là có loại máy đưa điện quạt từ bo mạch ở cục lạnh, chứ không lấy nguồn từ cùng dây lốc. do vậy có trường hợp lỗi từ bo mạch chính làm quạt không chạy
khi quạt cục nóng không chạy, thì ga ch được giải nhiệt, gây lỗi hệ thống và máy đương nhiên em hoi ti,nêu nhung may ma quay cua nong lay tu boar mach bi loi,

chào bạn
khi quạt cục nóng không chạy, thì ga không được giải nhiệt, gây lỗi hệ thống và máy đương nhiên tắt toàn bộ

Cháo anh em,

Tôi là thành viên mới, muốn trao đổi, học hỏi kinh nghiệm.
Tôi đang sửa máy điều hoà 2 cục LG. Khi khởi động, quạt ở cục lạnh chạy nhưng không thấy lạnh. Quan sát cục nóng thấy block có chạy nhưng quạt không chạy. Kiểm tra tụ điện cho quạt thì thấy vẫn tốt.
Block chạy một lúc rồi tự tắt. Sau khi tắt máy (bằng Remote), nếu khởi động lại, hiện tượng vẫn như cũ.
Anh em có kinh nghiệm cho biết nguyên nhân ở bộ phận nào.

Thank you very much.:((
Trường hợp của bạn thì 90% là hỏng motor quạt rồi. Quạt cục nóng không quay mà block vẫn chạy thì Block ngắt là đúng. Bởi theo cơ chế bảo vệ, block chạy 1 lúc do không được quạt làm mát, nhiệt độ tăng lên, téc míc sẽ ngắt điện vào block để bảo vệ block. Còn cách khắc phục thế nào thì bạn tìm hiểu ở đây https://napgasdieuhoa.com.vn/cuc-nong-dieu-hoa-khong-chay/ nhé! Mình thấy bài viết của họ rất thực tế và chi tiết.

Trường hợp của bạn thì 90% là hỏng motor quạt rồi. Quạt cục nóng không quay mà block vẫn chạy thì Block ngắt là đúng. Bởi theo cơ chế bảo vệ, block chạy 1 lúc do không được quạt làm mát, nhiệt độ tăng lên, téc míc sẽ ngắt điện vào block để bảo vệ block. Còn cách khắc phục thế nào thì bạn tìm hiểu ở đây nhé! Mình thấy bài viết của họ rất thực tế và chi tiết.

Bác này nói quá chuẩn luôn!

Back
Bên trên