Công Nghiệp Tạo áp cầu thang

binhjuki

Thành Viên [LV 1]
Chào mấy anh, cho em hỏi vấn đề này nhé, hiện em đang tính điều áp thang nhưng phần tính cột áp tổn thất cho quạt em k biết tính sao, có anh nào làm bên mảng này có thể trả lời hộ em được không, em cảm ơn nhiều. hiện giờ em mới chỉ tính tổn thất của quạt thôi còn để duy trì trong buồng thang la 50 pa thì ta công thêm j nữa a, em thấy có tòa nhà khoảng 15 tầng nó tính khoảng 450 pa, len tới khoảng 30 tầng thi 1000pa vậy đúng hay sai ah

Ðề: Tạo áp cầu thang

Một người nói mình áp suất buồng thang 50Pa thì khó mở exit door, Mình có suy nghĩ này nhé:
Nếu áp suất duy trì ở buồng thang là 50Pa = 0,00005MPa=0,0005bar=0,0005kgf/cm2.
do F=m.a => m=F/a như vậy áp suất 0,0005kgf/cm2 tương đương với 1 vật nặng 0,0005/a = 0,0005/10 = 0,00005 kg "đè" lên 1 cm2 (ở đây, a = g = 10m/s2 - gia tốc trọng trường).
Vậy với cánh cửa 2 m2 = 20000 cm2 thì khối lượng "đè" tương ứng là 0,00005x20000= 1kg => mở dễ dàng (và thực tế thì cũng dễ dàng thiệt)
Các bạn thấy sao???lập luận của mình có sai không nhỉ???

Ðề: Tạo áp cầu thang

Chào mấy anh, cho em hỏi vấn đề này nhé, hiện em đang tính điều áp thang nhưng phần tính cột áp tổn thất cho quạt em k biết tính sao, có anh nào làm bên mảng này có thể trả lời hộ em được không, em cảm ơn nhiều. hiện giờ em mới chỉ tính tổn thất của quạt thôi còn để duy trì trong buồng thang la 50 pa thì ta công thêm j nữa a, em thấy có tòa nhà khoảng 15 tầng nó tính khoảng 450 pa, len tới khoảng 30 tầng thi 1000pa vậy đúng hay sai ah

Từ louver cấp của buồng thang xa nhất, bạn tính tổng tổn thất áp đến đầu hút của quạt. sau đó, cộng với 50Pa là ra cột áp quạt. không nên tỉ lệ như bạn...sai đó.

Back
Bên trên