Cần giúp Thắc mắc cột áp của bơm

BODOI

Thành Viên [LV 1]
Em học hỏi sang bên cứu hỏa tí.các bác cho em hỏi khi mình đã tính được cột áp cho vị trí đầu phun xa nhất,cao nhất(đầu phun bất lợi nhất)thì cột áp tĩnh cho đường ống và cục bộ của tê cút mình tính từ bơm,đường ống đến đầu phun xa nhất hay phải tính toàn bộ cho hệ thống ?em xin chân thành cảm ơn!

Em học hỏi sang bên cứu hỏa tí.các bác cho em hỏi khi mình đã tính được cột áp cho vị trí đầu phun xa nhất,cao nhất(đầu phun bất lợi nhất)thì cột áp tĩnh cho đường ống và cục bộ của tê cút mình tính từ bơm,đường ống đến đầu phun xa nhất hay phải tính toàn bộ cho hệ thống ?em xin chân thành cảm ơn!
Trong TCVN có quy định lưu lượng và diện tích tính toán đó bạn.

cột áp thì tính cho đầu phun xa nhất, còn diện tích và lưu lượng thì tính theo diện tích bảo vệ trong TCVN 7336:2003 nhé :)

các pro cho e hoi ty: nha e cao 20m, Q=90m3/h thi nên chon bơm với cột áp bao nhieu để dạt tc về PCCC ak, chỉ dùng hệ thống chữa cháy vách tường không dung Sprinkler

các pro cho e hoi ty: nha e cao 20m, Q=90m3/h thi nên chon bơm với cột áp bao nhieu để dạt tc về PCCC ak, chỉ dùng hệ thống chữa cháy vách tường không dung Sprinkler
Theo KN của mình thì thế này: áp tối thiểu tại lăng phun lấy 25m+tổn thất trong cuộn vòi 2m+cục bộ và dọc đường là 5m+chiều cao 20m+2,5 chiều sâu bể~=60mH2O.
Cần cụ thể thì gửi bản vẽ mình tính cho.

Back
Bên trên