Cần giúp Thoát nước mưa tầng hầm

Phạm Sinh

Thành Viên [LV 0]
Thân chào các anh chị em trong ngành .
Hiện tại mình đang gặp một vấn đề gọi là " không biết dựa vào đâu".
Bên mình đang thiết kế hệ thống MEP cho một mẫu nhà khá thịnh hành ở Việt Nam trong giai đoạn này.Đó là mẫu nhà shop house có hầm chung
Vấn đề mình gặp phải ở đây là : Ông giám đốc thiết kế (Dân kiến trúc). Chỉ đạo cho bộ phận "Cấp thoát nước" thiết kế hệ thống thoát nước sân sau (tầng 1 của các căn nhà, diện tích sân sau khoảng 12m2). Và họ dẫn nước mưa về hầm, rồi sau đó mới bơm lên hạ tầng.
Lần đầu tiên trong đời thấy ngộ vậy. Mình muốn phản biện, nhưng lại không có tiêu chuẩn nào như vậy.
Vì lượng nước mưa rất nhiều, nước tự nhiên, thì nên thoát theo kiểu tự nhiên. Chứ ai lại dẫn về hầm bao giờ.
Xin các anh chị em cho ý kiến và tiêu chuẩn để phản biện vấn đề này

Bạn cứ tính đi
Kết quả sẽ ra một bể chứa ngầm khoảng 3~5m3, thêm 2 con bơm chìm (1 chạy, 1 dừng) và một số hạng mục điện + ống kèm theo. Tổng dự toán cỡ trên 100 triệu, Các Sếp nhìn thấy sẽ phải nghĩ lại ngay

Trong tiêu chuẩn không ghi cụ thể đến mức nói rõ nước mưa ko đc thoát xuống tầng hầm đâu bạn!

Thân chào các anh chị em trong ngành .
Hiện tại mình đang gặp một vấn đề gọi là " không biết dựa vào đâu".
Bên mình đang thiết kế hệ thống MEP cho một mẫu nhà khá thịnh hành ở Việt Nam trong giai đoạn này.Đó là mẫu nhà shop house có hầm chung
Vấn đề mình gặp phải ở đây là : Ông giám đốc thiết kế (Dân kiến trúc). Chỉ đạo cho bộ phận "Cấp thoát nước" thiết kế hệ thống thoát nước sân sau (tầng 1 của các căn nhà, diện tích sân sau khoảng 12m2). Và họ dẫn nước mưa về hầm, rồi sau đó mới bơm lên hạ tầng.
Lần đầu tiên trong đời thấy ngộ vậy. Mình muốn phản biện, nhưng lại không có tiêu chuẩn nào như vậy.
Vì lượng nước mưa rất nhiều, nước tự nhiên, thì nên thoát theo kiểu tự nhiên. Chứ ai lại dẫn về hầm bao giờ.
Xin các anh chị em cho ý kiến và tiêu chuẩn để phản biện vấn đề này

Không gì thuyết phục bằng khoa học.Chỉ cần bạn đưa ra phương án và các tính toán để phản biện được mình nghĩ với trình độ của cấp trên sẽ hiểu được.Còn hơn là lặng lẽ làm theo để sau này có sự cố là ảnh hưởng đến uy tín cả tập thể.

dự án mình đang làm còn khủng hơn , tất cả lượng nước mưa trên hạ tang thu hết xuống hầm, sau đó lại bơm ngược lên hệ thống thoát chung, cái bể chứ dưới hầm dung tích 2100m3 :D
chả hiểu mấy bố thiết kế đầu óc nghĩ j

Back
Bên trên