Cần giúp Thông gió căn hộ

Baopham

Thành Viên [LV 0]
Hi mọi người! mình đang thiết kế hệ thống ĐHKK& Thông gió cho chung cư ( Loại bình thường, ko phải cao cấp) . Theo ý kiến mọi người thì có cần cấp gió tươi cho căn hộ hay ko?cụ thể là phòng ngủ( khi ngủ sẽ đóng kín cửa)
Cảm ơn mọi người

Đính kèm

• CAN HO F.png
    CAN HO F.png
    25.2 KB · Xem: 79
Theo mình lắp 2 quạt âm tường.1 hút,1 cấp cho phòng khách.bạn tính bội số tuần hoàn 5 lần cho vip.

Nếu tính toán đúng theo TCVN 5687 thì cần phải bố trí cấp gió tươi cho các phòng, và hút mùi ở phòng vệ sinh và phòng bếp. Nhưng bình thường đi thi công mình chả bao giờ thấy lắp quạt cấp gió tươi cho phòng ngủ bao giờ, chỉ thấy hút mùi phòng vệ sinh và hút khói bếp :D

Mình từng thiết kế HVAC chung cư cho Vin, Taseco, T&T và tất cả căn hộ đều sử dụng phương án "thông gió tự nhiên" ! Kể cả phòng khách và phòng ngủ.

Hi mọi người! mình đang thiết kế hệ thống ĐHKK& Thông gió cho chung cư ( Loại bình thường, ko phải cao cấp) . Theo ý kiến mọi người thì có cần cấp gió tươi cho căn hộ hay ko?cụ thể là phòng ngủ( khi ngủ sẽ đóng kín cửa)
Cảm ơn mọi người
bác thiết kế máy âm trần nối gió rồi tư vấn cấp hết gió tươi đi. mới có lãi chứ

Các bác cho hỏi điều hòa phòng ngủ căn hộ thì nên dùng quạt hút để lấy gió tươi qua khe cửa hay quạt đẩy vào để lấy gió qua quạt.

Không biết phòng điều hòa chuẩn theo mọi người như nào, nhưng mình nghĩ chắc chắn khi tư vấn phải đề cập cho khách hàng (vừa cấp, vừa hút) để làm sao không khí trong phòng đảm bảo nhất, còn lắp hay ko là việc của họ, vì dù sao mình đã tư vấn rồi. Các bạn nếu làm việc ở văn phòng có điều hòa chắc cũng biết nó khó chịu thế nào nếu ko có thông gió bổ sung.

Hi các bạn

Về vụ thông gió này có một yếu tố rất quan trọng cần phải lưu tâm, đó là độ thông thoáng của phòng
Thường thì các phòng ngủ của chung cư đều có cửa sổ khá to và vị trí từ tầng 2 trở nên, nên khá là thông thoáng. Đặc biệt đối với các căn ở góc thì có đến 2 mặt tiếp giáp với bên ngoài nên càng thông thoáng.

Nên việc lắp quạt thông gió cho phòng ngủ là không cần thiết, ngay cả phòng điều hòa thì chỉ cần mở nhỏ cửa sổ là đảm bảo ko chết ngạt, phòng khách thì gió tươi cấp theo việc mở cửa là đủ rồi, mà cũng không tổn thất lạnh bằng dùng quạt. và thực tế hầu hết các chung cư chất lượng từ trung bình chở xuống đều không có thông gió cho phòng ngủ, mà chỉ có quạt hút cho WC, còn quạt hút bếp thì tùy gia chủ.
Việc lắp đầy đủ quạt hút thì chắc chỉ có các chung cư cao cấp hoặc các căn hộ vip mới áp dụng.

Quan trọng nhất vẫn là chi phí. Mình tính thông gió tốt nhưng chi phí quạt + Điều hòa tăng thì vẫn là chưa đúng, mình tính không đúng một chút nhưng chi phí tối ưu thì lại được coi là đúng.

Đây chỉ là ý chủ quan thiếu tính chất xây dựng cho ngành nhưng là ý nghĩa thực tế để ae tham khảo

Căn hộ chung cư để ở thì cần gì phải thông gió, chỉ cần hé cửa số là gió lưu thông rồi. Nhưng nếu tư vấn khách hàng thì cần =))

Theo mình thỳ chỉ cần cấp gió tươi cho phòng ngủ còn phòng khách thỳ hút gió và mở cửa sổ là đủ. Nhà Wc đặt quạt hút hướng trục.

Back
Bên trên