Dân Dụng Thông gió tầng hầm

cuongcom

Thành Viên [LV 0]
Các bác cho e hỏi tí. Khi tính toán lưu lượng gió thông gió cần thiết (vd: 10000m3/h)
Vậy lượng không khí cần cấp vào nên lấy là 10000m3/h hay lấy lớn hơn lượng gió hút ra.:(

Trả lời: Thông gió tầng hầm

Bạn tham khảo đoạn trích dưới đây trong tiêu chuẩn Singapore CP 13:1999.
6.1.8 Basement car park
6.1.8.1 For basement car park, the mechanical ventilation system shall be designed in such a way that the quantity of replacement air shall not excess that of the exhaust air. This requirement is necessary so that the car park can be maintained under negative pressure all times to prevent the spread of noxious gases into adjacent occupied areas.

Như vậy, nên chọn lưu lượng quạt cấp vào thấp hơn 1 chút hoặc tối đa là bằng lượng gió hút ra, chứ không được cao hơn.

Cám ơn bác nhiều.
Tiện đây mình xin hỏi thêm, tiêu chuẩn của Singapore có qui định vận tốc gió trong tầng hầm không.
Ví dụ trong một số tầng hầm hiện nay ở nước ta có sử dụng hệ thống jet fan. Tốc độ của quạt là khá cao (tầm ngang mặt người có thể lên đến 5m/s).

Tiêu chuẩn CP13 chỉ qui định số lần trao đổi gió cho tầng hầm là 6 lần/giờ. Như vậy, tùy theo chiều cao, hình dạng kích thước tầng hầm và cách bố trí hệ thống thông gió mà vận tốc gió có thể khác nhau. Còn đối với hệ thống dùng Jetfan theo mình nghĩ cũng tùy theo việc lựa chọn loại quạt mà vận tốc gió cũng khác nhau. Ngoài ra, gần quạt thì vận tốc gió lớn còn càng xa quạt thì vận tốc càng giảm. Nếu bạn cần CP13 thì cho mình địa chỉ mail mình gửi cho.

Ðề: Thông gió tầng hầm

Chào bạn Exlife86!

Trong tiêu chuẩn CP 13 : 1999 nói lưu lượng gió cấp phải thấp hơn một chút, bạn có biết ít hơn bao nhiêu không hay bạn có tiêu chuẩn nói về cái lưu lượng ít hơn này không
:>:>:>:>:>:>:>:>:>

Chào bạn Exlife86!

Trong tiêu chuẩn CP 13 : 1999 nói lưu lượng gió cấp phải thấp hơn một chút, bạn có biết ít hơn bao nhiêu không hay bạn có tiêu chuẩn nói về cái lưu lượng ít hơn này không
:>:>:>:>:>:>:>:>:>

Mình không biết có tiêu chuẩn nào nói chính xác thấp hơn bao nhiêu. Nhưng trước đây có một nhà tư vấn yêu cầu mình thiết kế lưu lượng gió cấp thấp hơn khoảng 10% là được.
Bạn nào biết rõ hơn thì giúp anh em nhé.

money_man worte :
Mã:
theo tiêu chuẩn Ashare thì vận tốc gió trong tầng hầm không được vượt quá 4.5m/s.
Cái này chưa hợp lý, vì ống gió tầng hầm thường tính toán dựa trên tổn thất ma sát dọc ống. Với những tầng hầm có diện tích lớn thì lưu lượng gió sẽ lớn và tất nhiên là vận tốc trong ống sẽ lớn.
Còn lượng gió cấp cho tầng hầm thì không thấy có tiêu chuẩn nào nói rõ là bao nhiêu %, nhưng theo các tài liệu kỹ thuật hãng quạt Kruger thì gió tươi nên cấp từ 50-80%, đương nhiên là cấp càng nhiều càng tốt nhưng cần quan tâm tới diện tích lỗ mở hay ram dốc có thể lấy gió tươi.

money_man worte :
Mã:
theo tiêu chuẩn Ashare thì vận tốc gió trong tầng hầm không được vượt quá 4.5m/s.
Cái này chưa hợp lý, vì ống gió tầng hầm thường tính toán dựa trên tổn thất ma sát dọc ống. Với những tầng hầm có diện tích lớn thì lưu lượng gió sẽ lớn và tất nhiên là vận tốc trong ống sẽ lớn.

Mình nghĩ ở đây nói đến vận tốc gió đi trong tầng hầm chứ không phải vận tốc gió đi trong ống gió.

Ðề: Trả lời: Thông gió tầng hầm

Tiêu chuẩn CP13 chỉ qui định số lần trao đổi gió cho tầng hầm là 6 lần/giờ. Như vậy, tùy theo chiều cao, hình dạng kích thước tầng hầm và cách bố trí hệ thống thông gió mà vận tốc gió có thể khác nhau. Còn đối với hệ thống dùng Jetfan theo mình nghĩ cũng tùy theo việc lựa chọn loại quạt mà vận tốc gió cũng khác nhau. Ngoài ra, gần quạt thì vận tốc gió lớn còn càng xa quạt thì vận tốc càng giảm. Nếu bạn cần CP13 thì cho mình địa chỉ mail mình gửi cho.
anh oi em dang lam do an ve tang ham ma ko co tc cp13.a lam on cho e duoc ko ah? em cam on anh nhieu ah!

anh oi em dang lam do an ve tang ham ma ko co tc cp13.a lam on cho e duoc ko ah? em cam on anh nhieu ah! :-j

Bạn có biết cp13 là gì không? Làm đồ án mà lấy tc này vào coi chừng bị mấy thầy đánh rớt. Bạn nên tìm TCVN cái này mấy thầy khoái hơn.

CHúc đậu đồ án.

Bác exlife86 ơi, em cũng đang làm đồ án tốt nghiệp, có phần thống gió sự cố, thầy hướng dẫn bảo phải làm theo TC CP 13, bác cho em xin file tiêu chuẩn này nhá.
Em cảm ơn bác trước !
Meo: [email protected]

Back
Bên trên