Dân Dụng Tính Công Suất Toả Nhiệt Của Điện Trở Sưởi

nhutson84

Thành Viên [LV 0]
Bác nào biết cách tính công suất toả nhiệt của điện trở để sưởi và kết hợp với hệ thống máy lạnh giúp mình với.
Mình đang có công trình, khách hàng của mình yêu cầu nhiệt độ phòng có lúc sử dụng khoản 25 độ C, có lúc sử dụng tới 40 độ C.
Mình đang nghĩ sẽ dùng máy lạnh cộng với điện trở sưởi sẽ đáp ứng được yêu cầu. Nhưng chưa làm báo giơ nên ... nếu ai biết giúp dùm nha.

Ðề: Tính Công Suất Toả Nhiệt Của Điện Trở Sưởi

bác nghĩ quá đúng.
bác tính cơ bản thế này. dùng đhkk chạy chiều nóng, đo thử trong phòng lên bao nhiêu độ đã, để biết còn phải nâng bao nhiêu nữa mới tính mayso.
sau đó tính cụ thể phòng đó có thể tích bao nhiêu m3.
theo kinh nghiệm mình cứ mỗi phòng 10 m2, dùng đhkk 2 chiều chỉ cần bổ sung mayso 1 kw chắc là đủ. đương nhiên mayso đó có quạt thổi để phân phối nhiệt cho tốt.
chúc thành công

Cám ơn bác đã đống góp ý kiến cho em. Nhưng máy lạnh hai chiều hoạt động ở dãy nhiệt độ không cao, theo em biết nó nằm khoan 14-27 độ C thoi.
Nếu bác có thêm thông tin gì cho em xin nhe.

chắc bác không phải dân ngành lạnh đúng không ?
vì số liệu của bác nó có vẻ không thực tế.
về đhkk, nó có thể chạy chiều lạnh từ 18 độ tới 30 độ. vì vậy người ta khuyến cáo nên dùng ở 26 độ thôi. nhưng cũng có nơi người ta dùng ở 28 độ cũng không sao.
như vậy nếu chỉ tính giới hạn 27 độ, thì chưa cần chạy chiều nóng. tuy vậy,nếu mùa đông, thì nhiệt độ môi trường thấp, nên cần chạy chiều nóng để đạt 27 độ là đúng. nhưng nếu bình thường mùa hè chạy xuống 14 độ thì e là có v/đ.
bây giờ bạn muốn biết nhiệt độ đhkk chiều nóng là bao nhiêu, mang nhiệt kế ra để ở chỗ quạt gió dàn nóng sẽ biết. sau đó tính tiếp cũng vừa

Back
Bên trên