Cần giúp Tính toán , lựa chọn FCU

hieuvipmama

Thành Viên [LV 0]
Các bác cho e hỏi, e đang làm đồ án thiết kế hệ thống điều hòa không khí sử dụng chiller water, e đã tính xong hết và đã ra được năng suất lạnh yêu cầu ví dụ là 13kW (nhiệt độ và độ ẩm tiện nghi e để là 26oC và 65%). Khi đến bước chọn FCU em tính chọn và làm theo sách hướng dẫn của thầy Nguyễn Đức Lợi thì thầy hướng dẫn e bảo chiller ko sử dụng hệ số hiệu chỉnh anpha như ảnh dưới. Nên e muốn hỏi các bác là còn cách nào để tính chọn FCU mà k cần sử dụng hệ số anpha ko ạ. E xin cảm ơn

Đính kèm

66.6 KB · Xem: 69
Chào Bạn.
Mình thấy rằng, thầy Lợi là 1 Giáo sư kỳ cựu trong ngành này. Việc Thầy đã đưa Đồ thị Hệ số Alpha này vào tính toán (để hiệu chỉnh CS thực của Dàn lạnh, làm việc tại ĐK thực nhiệt độ t theo CS chuẩn tham chiếu ở Nhiệt độ tham chiếu như Đồ thị Tw= 7oC và Ta= 27oC) là đã dựa trên rất nhiều Tài liệu Giáo khoa khác. Ngay cả khi chọn các Dàn lạnh gió Unit Cooler trong Lạnh nhiệt độ thấp cũng phải vậy. Việc hiệu chỉnh này để tính toán chính xác lại CS thực của Dàn lạnh, và việc thực hiện trên Đồ thị cũng rất nhẹ nhàng, chả có gì phức tạp cả.
Bạn thử hỏi lại Lý do mà Thầy Hướng dẫn khuyến cáo không cho dùng (?) Đồ thị hiệu chỉnh này xem sao? Phải chăng vì Mức độ hiệu chỉnh sai lệch CS (trong trường hợp của Bạn Tw=? và Ta= 26oC) là ít quá không đáng kể chăng?

Chào Bạn.
Mình thấy rằng, thầy Lợi là 1 Giáo sư kỳ cựu trong ngành này. Việc Thầy đã đưa Đồ thị Hệ số Alpha này vào tính toán (để hiệu chỉnh CS thực của Dàn lạnh, làm việc tại ĐK thực nhiệt độ t theo CS chuẩn tham chiếu ở Nhiệt độ tham chiếu như Đồ thị Tw= 7oC và Ta= 27oC) là đã dựa trên rất nhiều Tài liệu Giáo khoa khác. Ngay cả khi chọn các Dàn lạnh gió Unit Cooler trong Lạnh nhiệt độ thấp cũng phải vậy. Việc hiệu chỉnh này để tính toán chính xác lại CS thực của Dàn lạnh, và việc thực hiện trên Đồ thị cũng rất nhẹ nhàng, chả có gì phức tạp cả.
Bạn thử hỏi lại Lý do mà Thầy Hướng dẫn khuyến cáo không cho dùng (?) Đồ thị hiệu chỉnh này xem sao? Phải chăng vì Mức độ hiệu chỉnh sai lệch CS (trong trường hợp của Bạn Tw=? và Ta= 26oC) là ít quá không đáng kể chăng?
Em cảm ơn bác. Tw = 7oC bác. Thầy hướng dẫn em muốn chính xác nhất nên thầy đang hướng dẫn là lấy nhiệt độ thổi vào của FCU trong cataloge r thay vào đồ thị I-D và r tính ra Kw rồi so sánh với năng suất lạnh của phòng yêu cầu . Lớn hơn thì lấy nhỏ hơn thì chọn FCU công suất lớn hơn ( phần này có đúng hoặc sai do em k nhớ rõ ý thầy lắm ). Đại loại là thầy muốn thay thông số của FCU vào đồ thị để tính năng suất lạnh thực tế ứng với điều kiện tiện nghi mà e đã setup ạ. Nên e muốn hỏi là nếu muốn thay thông số FCU vào ID để tính lại thì tính như nào ạ.

Mình chưa hiểu rõ lắm ý của Bạn muốn thể hiện. Ví dụ như cách bạn diễn đạt Thuật ngữ: "nhiệt độ thổi vào của FCU" là ý bạn muốn nói Nhiệt độ KK đi vào hay đi ra khỏi FCU. Bạn có thể trình bày cụ thể hơn với các điểm Trạng thái trên Đồ thị (I-d)?
Thêm nữa, với cách Bạn trình bày, mình chưa Hình dung rõ Bài toán Thiết kế của Bạn theo Mô hình nào (có hay không có Gio1 tu7oi) để ngoại suy giữa Phụ tải Phòng và Công suất thực của Dàn lạnh FCU?

Việc có sử dụng Đồ thị hiệu chỉnh nói trên là tùy thuộc vào Bài toán thực tế của Bạn:
1- Nếu Bạn làm TK từ đầu và CHỌN (đặt hàng Nhà Sản xuất làm) THIẾT BỊ DÀN LẠNH theo đúng như các Thông số TK mà Bạn đã hoạch định (gọi là customized) thì không cần hiệu chỉnh gì về CS cả. Đây là Trường hợp Bạn đặt hàng các TB xử lý AHU.
2- Nếu Bạn tính toán ra các Thông số Dàn lạnh ở ĐK làm việc của Bạn, nhưng lại phải đi mua các TB theo Dãy Sản phẩm chế tạo sẵn của Hãng (được cho Thông số ở tại ĐK Chế tạo chuẩn tham chiếu của Hãng), thì việc phải hiệu chuẩn Thông số của TB về ĐK làm việc thực sẽ là cần thiết. Đây là Trường hợp Bạn đi mua và lắp các Dàn lạnh như là FCU chế tạo hàng loạt (Serial Production).
Bạn nhé

Việc có sử dụng Đồ thị hiệu chỉnh nói trên là tùy thuộc vào Bài toán thực tế của Bạn:
1- Nếu Bạn làm TK từ đầu và CHỌN (đặt hàng Nhà Sản xuất làm) THIẾT BỊ DÀN LẠNH theo đúng như các Thông số TK mà Bạn đã hoạch định (gọi là customized) thì không cần hiệu chỉnh gì về CS cả. Đây là Trường hợp Bạn đặt hàng các TB xử lý AHU.
2- Nếu Bạn tính toán ra các Thông số Dàn lạnh ở ĐK làm việc của Bạn, nhưng lại phải đi mua các TB theo Dãy Sản phẩm chế tạo sẵn của Hãng (được cho Thông số ở tại ĐK Chế tạo chuẩn tham chiếu của Hãng), thì việc phải hiệu chuẩn Thông số của TB về ĐK làm việc thực sẽ là cần thiết. Đây là Trường hợp Bạn đi mua và lắp các Dàn lạnh như là FCU chế tạo hàng loạt (Serial Production).
Bạn nhé
vâng bài của em là bài toán tính toán ra các thông số dàn lạnh ở ĐK lầm việc mà em đã setup nhưng phải đi mua các thiết bị sp chế tạo săn của nsx. Nên ngoài việc hiệu chuẩn thông số của thiết bị về đk làm việc thực bằng hệ số anpha như trong sách của thầy Nguyễn Đức Lợi thì còn cách nào hiệu chỉnh nữa không ạ? Nếu có xin bác chia sẻ với em với ạ. Còn câu chuyện của giáo viên hướng dẫn em nói với em coi như k nói đến nữa ạ.

Theo mình nghĩ là (Bản chất của) việc Hiệu chỉnh Công suất Dàn lạnh bằng PP Đồ thị là đơn giản nhất rồi. Đơn giản là bởi vì nó chỉ là 1 Công cụ đồ thị để biểu diễn Quan hệ Hàm số tuyến tính giữa Công suất lạnh của Thiết bị với (Độ chênh) Nhiệt độ (của Dòng Lưu chất đi qua Thiết bị).
Một khi đã hiểu được Vấn đề, cũng tương đối đơn giản, thì hãy để tâm đi làm chuyện khác (còn nhiều vấn đề lắm). Có lẽ sẽ hợp lý hơn.

Back
Bên trên