Tính trở lực đường ống nước qua AHU & FCU

Ðề: Tính trở lực đường ống nước qua AHU & FCU

Hi,

Thực ra cách tính của bạn đang có vấn đề chút. Về lý thuyết đúng là như vậy, nhưng khi áp dụng thì cách vận dụng lý thuyết phải hợp lý.

Ý mình nói là bạn chỉ cần hiểu nguyên lý tính và các yếu tố ảnh hưởng là được. Còn tính đã có công cụ rồi.

Bạn đang giải bài toán theo kiểu R&D trong khi ứng dụng thì có những nhà sản xuất tối ưu. Người ta cung cấp công cụ trong đó bạn nhập chiều dài, loại ống, kích thước, loại chất lỏng (độ nhớt, nước, ...), số lượng co , tê ... để tính ra được trở lực.

Thường sau đó người ta size bơm theo trở lực ước tính đó + dư phòng ngừa quá độ và hiệu suất bơm.

Còn các kích thước ống, tốc độ là các con số tối ưu theo nhà chiller khuyến cáo. ống nhỏ thì lưu lượng cao, dễ mài mòn ống, tuổi thọ thấp, tăng lực cản nhưng bù lại giá rẻ. ống lớn thì lưu lượng nhỏ, tuổi thọ thiết bị cao nhưng bù lại giá lại cao.

Ngoại trừ : các hệ thống rất lớn và phức tạp đòi hỏi tính toán sơ bộ rồi tối ưu lại các điểm cần cải tiến. Đôi khi phải tính tay lại (nếu không có công cụ simulation).

Bạn có thể thử công cụ tính trở lực ống, trở lực gió bằng công cụ của Mcquay trên web mcquay.com mà. Nếu bạn thích tìm tòi bạn có thể thử các thông số khác nhau và sẽ thấy lý do tại sao nhà sản xuất lại chọn trước các thông số này, khá thú vị đấy.

Góp ý cá nhân : hình như bạn đang cố học hỏi, hoặc muốn thử mọi người nên có những câu hỏi khá rộng có tính học đường, đôi cái là quá cơ bản nên :(.

Nếu đúng là bạn không có kinh nghiệm nhiều thì tốt nhất bạn đừng nên tham gia rộng các vấn đề, bạn cần trải nghiệm thực tế công trình chứ ôm vào tính toán kiểu này lúc nhận công trình bạn có thể mắc các sai sót trầm trọng. Thực tế thiết kế là công sức của tập thể chứ một người muốn tự làm hết phải mất nhiều thời gian đi từng hạng mục, không khéo cái gì cũng biết một chút thì hỏng cả. Nói như quạt đi, có người cả đời nghiên cứu về quạt mà có hết đâu.

Nếu bạn định hướng thi công thì nên học các quy chuẩn thi công, kinh nghiệm cân chỉnh thiết bị. Bạn sẽ học được đâu là quy định CODE bắt buộc, đâu là khuyến cáo kỹ thuật thi công, an toàn, quản lý thi công. Đó cũng là ngành rất thú vị , sờ tận tay mà.

Nếu bạn học thiết kế thì nên học nghiên cứu các thiết kế mẫu mực rồi sử dụng nó mãi thành quen. Sau khi dùng thiết kế trên thực tế và học hỏi thêm bạn có thể điều chỉnh các chi tiết quan trọng tạo riêng các thiết kế. Cũng như kiến trúc, ME cũng có các xu hướng thiết kế rất khác nhau, sau này bạn sẽ nhận ra. VD : có người chỉ tính rất sơ sài định tính trở lực rồi chọn lấy bơm biến tần công suất cao hơn gấp đôi, mục đích là khi triển khai sẽ điều chỉnh bơm hoạt động cho phù hợp, uyển chuyển với thực tiển lắp đặt

Nếu bạn định R&D thì tuần tự chọn hạng mục mà nghiên cứu sâu. Cái này nếu đi theo phải có căn bản sở học Vật Lý và toán học rất tốt mới đi được. R&D thì bạn phải nghiên cứu sâu về sản phẩm công nghệ, ưu nhược cũng như phải cải tiến của nó.

Dục tốc bất đạt bạn nhé.

Em rất cảm ơn bác đã có lời khuyên chân thành.
Thực ra hiện tại em mới ra trường mà lại vào một công ty chuyên bên viễn thông và công nghệ. Nên cái đầu tiên em vào là thiết kế hệ thống chiller. Mà bác cũng biết rồi đấy lúc ở trường thì ai cũng như nhau và việc thiết kế các đồ án chỉ là hình thức và không ứng dụng thực tế, nển những cái đó em thực sự không dám ứng dụng cho tính toán vào công trình thực tế nên em đang cố gắng học hỏi bởi trên em cũng ko còn ai để em học hỏi cả. Vậy nên có những câu hỏi nhiều khi các bác sẽ cho là ngới ngẫn hay đánh đố thì am cũng đành chịu. Nên em chỉ biết thông qua diễn đàn để học hỏi nân cao kiến thức thôi.
Có gì các bác bỏ qua. Nhưng những cái em hỏi đều do em chưa biết thôi!!!

Bác sao nói em vậy. Do thực tế em tính em thấy nó lớn qua, ma lại lần đầu tính toán nữa mà các sách viết cũng không cụ thể lắm nên em hỏi cho chăc chắn mà. Thế bác cho em hỏi luôn là mình tính trở lực trên tất cả các nhanh luôn hay sao? Mà rm đọc nhiều tính toán chỉ thấy họ tính cho mỗi cái ahu ở xa nhất là sao bác nhi?

Không phải chỉ tính cái xa nhất, mà phải tính cái nhánh lớn nhất (cả đi và về), theo kinh nghiệm thì thường người ta tính cái xa nhất, nhưng chưa chắc cái xa nhất là cái lớn nhất, đôi khi cái gần nhất mà trở lực lớn nhất cũng có chứ, ví dụ:
AHU gần nhất giả sử nhiệt độ gió đầu vào là 29 độ đầu ra yêu cầu 10 độ, như vậy có phải Coil nước trong AHU phải là từ 4-6 hàng ống (bạn đọc kỹ phần chế tạo AHU sẽ hiểu rỏ hơn), như vậy trở lực qua Coil của AHU lên đến 15mH20, nếu cái xa nhất là FCU thì trở lực chỉ là 0.7 mH20 như vậy có phải dù cộng cho trở lực trên đường ống dài nhất cho lên đến 200m trở lực cở 1.8mH20.

Tổng trở lực nhánh gần giả sử 25 mH20 (qua AHU)
Trở lực nhánh xa nhất giả sử 10 mH20
Vậy đâu phải nhánh xa nhất là lớn nhất đâu

Bác sao nói em vậy. Do thực tế em tính em thấy nó lớn qua, ma lại lần đầu tính toán nữa mà các sách viết cũng không cụ thể lắm nên em hỏi cho chăc chắn mà. Thế bác cho em hỏi luôn là mình tính trở lực trên tất cả các nhanh luôn hay sao? Mà rm đọc nhiều tính toán chỉ thấy họ tính cho mỗi cái ahu ở xa nhất là sao bác nhi?

Về nguyên tắc cần tính trở lực trên tất cả các nhánh sau đó so sánh và lấy nhánh có trở lực lớn nhất (thường là nhánh xa nhất) để tính cột áp bơm (Chứ không phải lấy tổng trở lực các nhánh). Vì cột áp bơm đủ để thắng trở lực của nhánh có trở lực lớn nhất thì cũng đủ sức cung cấp cho các nhánh khác rồi.

Về nguyên tắc cần tính trở lực trên tất cả các nhánh sau đó so sánh và lấy nhánh có trở lực lớn nhất (thường là nhánh xa nhất) để tính cột áp bơm (Chứ không phải lấy tổng trở lực các nhánh). Vì cột áp bơm đủ để thắng trở lực của nhánh có trở lực lớn nhất thì cũng đủ sức cung cấp cho các nhánh khác rồi.

Cảm ơn bác nhiều.Cái em cần chính là cái này.Do em nghĩ bơm nó phải tạo ra cột áp để khác phục tổn thất trên tất cả hệ thống!!!@};-

Bác muốn biết tổn thất qua AHU, FCU bao nhiêu để tính chọn bơm thì đơn giản lắm.
1. lựa chọn công suất thiết bị ...
2. Hỏi bác gốc lê xem mấy văn phòng đại diện của nhà cung cấp hệ thống chiller ở đâu.
3. Xem xét các hãng, lựa chọn 1 hãng có cảm tình nhất...(cảm quan ban đầu nhe
4. Nhấc điện thoại lên và yêu cầu gặp Sale của hãng đó.
5. Ngồi tại VP và đợi họ mang đến cho bác tra thoải mái....muốn hỏi gì thì hỏi....
6. Nếu hãng đó củ chuối quá...gọi hãng tiếp theo...

chúc bác thành công

Bác muốn biết tổn thất qua AHU, FCU bao nhiêu để tính chọn bơm thì đơn giản lắm.
1. lựa chọn công suất thiết bị ...
2. Hỏi bác gốc lê xem mấy văn phòng đại diện của nhà cung cấp hệ thống chiller ở đâu.
3. Xem xét các hãng, lựa chọn 1 hãng có cảm tình nhất...(cảm quan ban đầu nhe
4. Nhấc điện thoại lên và yêu cầu gặp Sale của hãng đó.
5. Ngồi tại VP và đợi họ mang đến cho bác tra thoải mái....muốn hỏi gì thì hỏi....
6. Nếu hãng đó củ chuối quá...gọi hãng tiếp theo...

chúc bác thành công
Cảm ơn bác đã chỉ bảo kinh nghiệm!:-"

Back
Bên trên