Công Nghiệp Trao đổi thông tin máy điều hòa Midea

Suse

Administrator
HVACR Staff
Đây là bài viết của bạn Likextq . Nhưng vì bạn đó Post lộn vào trong trang chính nên mình Move vào đây cho phù hợp.
@Likextq: Những chủ đề mang tính hỏi đáp, trao đổi, thảo luận. Bạn Post vào Diễn đàn nhé. Tranh chính chỉ dùng để đăng tin tức, bài viết kỹ thuật thôi.

Và dưới đây là bài viết của Likextq

-----------------
Lâu nay đi công trình không online được. Lúc trước có biết trang web đang bảo trì, nay thì lại có nơi chung vui với anh em.

Mình đang là giám sát A về điện - nước - điều hòa không khí. biết trình độ còn hạn chế mong được trao đổi kinh nghiệm.
Công trình mình có một hệ thống điều hòa, mình đã cố gắng tư vấn cho xếp dùng máy VRV nhưng không được, chọn phương án ít tiền là dùng nhiều máy 5HP, mà lại là của Midea - Trung Quốc. Không biết máy này thế nào?
Về tính năng theo catalogue thì mình thấy nó thua xa may của Ree về lưu lượng gió, công suất lạnh, tính năng chuẩn đoán hỏng hóc.
Mình đang lo ko biết lốc nén hoạt động thế nào, các bạn nào có điều kiện tiếp cận mong được chia sẽ. :)

Trả lời: Trao đổi thông tin máy điều hòa Midea

Oái công trình gì mà dùng Midea vậy bồ? Ngoài cái dàn nóng trông xanh biếc ra thì máy đó hoạt động chán như con gián luôn. Cùng công suất với các loại máy khác thì tiêu hao điện năng cao hơn những 10%; về độ ồn 65dB > tiêu chuẩn 55dB.

Hi,

Theo mình thấy thì không máy TQ cũng có nhiều loại. Không hẳn máy Midea là không tốt đâu vì thật chất hiện nay hầu hết tất cả các hãng trên thế giời đều ít nhiều OEM tại TQ mà Midea là một đại gia về OEM tại TQ bên cạnh Haier và GREE.:laugh: Sau khi OEM một thời gian thì các hãng này tách ra để sản xuất AC cho thương hiệu riêng của mình và đã khẳng định được thương hiệu tại nhiều thị trường. Tất nhiên là không thể so sánh với các Japanese brand nhưng ở mức đầu tư vừa phải thì chất lượng máy TQ cũng có thể đáp ứng được.

Bạn K43IHERE ơi, bạn có thể cho mình biết tiêu chuẩn độ ồn 55dB cho dàn nóng VRV bạn tham khảo từ đâu không, mình cũng đang cần tài liệu đó?

Thân

Tớ thấy hình như có sự nhầm lẫn ở đây. Máy của Ree được lắp ráp chủ yếu từ linh kiện của Midea (theo tớ được biết thì máy Toshiba - Carrier hiện cũng dùng nhiều đồ của Midea lắm), tớ đã có dịp so sánh 2 hệ máy Chiller cùng kiểu và công suất giữa Ree và Midea (bác nào biết IQLink thì ắt là biết vụ này), thì thấy chả khác nhau tẹo nào. Máy của Midea lắp ráp tại TQ, nhập khẩu nguyên chiếc và VN mình, máy Ree nhập khẩu từng bộ phận, lắp ráp tại VN mình.
Về chất lượng, tớ đã thọ giáo chất lượng của anh Ree nhà mình, Midea thì chưa có lắp cái Chiller nào nên chưa biết.

Theo mình biết thì REE chủ yếu nhập linh kiện từ Midea và Haier, một số sản phẩm còn nhập cả nguyên chiếc rồi về mod lại:)Tại TQ thì có Haier OEM cho Trane mảng air-side, và Toshiba, Midea thì OEM cho Carrier và cả Mitsubishi.

Cha cha, Bác rành về máy cái dụ OEM này quá,tại hạ khâm phục khâm phục.

vhthanh18 viết:
Bạn K43IHERE ơi, bạn có thể cho mình biết tiêu chuẩn độ ồn 55dB cho dàn nóng VRV bạn tham khảo từ đâu không, mình cũng đang cần tài liệu đó?
Ờ tìm mãi mới thấy, Bảng 13.3 trang 12/31 chương XIII Phần Lọc bụi và tiêu âm. Ở bảng này người ta cho số liệu là
Thiết bị điện, quạt thông gió 60dB
Không khí ra miệng gió thổi trong văn phòng 50dB
Vậy nên khi thiết kế mình thường chọn tiêu chuẩn 55dB để chọn, cũng như khi giám sát thì mình hay áp dụng số liệu này, hì hì nằm trong sai số cho phép mà.

suse viết:

Công trình mình có một hệ thống điều hòa, mình đã cố gắng tư vấn cho xếp dùng máy VRV nhưng không được, chọn phương án ít tiền là dùng nhiều máy 5HP, mà lại là của Midea - Trung Quốc. Không biết máy này thế nào?
:)

hì mình chỉ bình luận về loại máy này thôi mừ, không biết chỗ các bác thế nào chứ ngoài em, loại này đáng buồn lắm, em có tham khảo cả catalog của nó, nó ghi cả độ ồn kiểm tra là 65dB nên em ghét.
Còn hãng Midea thì em không dám hì hì.

Tớ có cả phi đội U series của ông Midea đây bác, tớ check lồi mắt ra rồi, tất cả Indoor Noise Level (Outdoor thì miễn nhé, tiêu chuẩn của bác áp dụng cho Indoor) mà không thấy em nào lớn hơn 52db(A) cả. Bác cho tớ xin cái model để sau này còn tránh nhá http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/USERIE_1.zip

Úi! cái đó mình thấy cũng lâu rồi nên không biết có tìm ra không, hì hì. Để coi lại nếu thấy thì mình up lên. Nhưng còn khoản độ ồn của outdoor theo mình cũng nên lưu ý nhỉ?
Nếu bác có món Midea nào ngon ngon thì cứ trình bày cho anh em trong nghề có thêm phương án nhỉ!

K43IHERE viết:
Úi! cái đó mình thấy cũng lâu rồi nên không biết có tìm ra không, hì hì. Để coi lại nếu thấy thì mình up lên. Nhưng còn khoản độ ồn của outdoor theo mình cũng nên lưu ý nhỉ?
Nếu bác có món Midea nào ngon ngon thì cứ trình bày cho anh em trong nghề có thêm phương án nhỉ!
Sao anh khong dung loai Mull ty mot me hai con cho no re hon nua.Em lam o hang Midea len hay tu van cho khach hang ve dong may Midea.Dong may Midea chac chan la tot hon Reetech roi, vi Midea dat cac tieu chuan cua 130 nuoc tren the gioi.Trong do co cac tieu chuan Hang dau cua Chau Au,Mi..
Neu anh nao can cu lien he voi em,luc nao cung co tai lieu ve cac dong san pham cua Midea.Showroom 69 ba trieu. [file]
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_01/07_Air_Conditioners_CAC_50Hz.pdf

Theo mình nếu bạn muốn PR cho Midea thì nên chăng:
- Mổ 1 con Midea ra và chỉ rõ cho anh em trong ngành thấy:
+ Block của nó khác như thế nào, tốt ở đâu?
+ Hay 2 dàn của nó thiết kế bằng gì tốt hơn loại khác ở điểm nào?
+ Các loại quạt thì cánh như thế nào? môtơ ra sao? vỏ bằng gì?
+ Hệ thống điện được thiết kế, điều khiển, độ ổn định ntn?
+ Kiểu dáng thiết kế?
+ Giá cả cạnh tranh ntn?
..................................
Nếu có thể bạn lấy dẫn chứng và ví dụ cụ thể (so với Panasonic, với Hitachi,với LG, hay Funiki...) tránh hiện tượng chung chung để dễ hiểu và tạo niềm tin cho đồng nghiệp và người tiêu dùng.

Nếu có gì không phải, hoặc còn thiếu, mong bạn hết sức bỏ qua, vì mục tiêu của chúng ta là xây dựng trang web tạo \"sân chơi\" lành mạnh và tiếng nói có uy tín trong cộng đồng Kỹ Sư Cơ - Điện - Lạnh.

Chào các bác, cuối năm công trình gấp quá nên ở công trường đều đều. Xin lỗi hôm trước post nhầm vị trí.
Hiện tại nhà thầu đang thi công phần ông đồng, máy chưa về nên mình không biết thế nào. Riêng catalogus của nó thì mình vẫn chưa có được, chắc hãng Midea này chưa có văn phòng ở phía Nam nên thông detail của nó mình mù tịt mặt dầu đã yêu cầu nhà thầu cung cấp.
Hiện tại mình mới thấy nó có một cái khác so với máy của Reetech, sanyo, pana là ống lỏng của máy 36000, 48000 to hơn.Nhà thầu bỏ giá ko chú ý điều này coi chừng thiệt mạng.Số lượng máy của công trình này dùng khác nhiều: 42 máy đơn, có thể có một máy VRV lớn( đang xem xét đầu tư)
Đúng là mình ko biết nó có máy multi chứ không chọn cho đỡ rối răm về đường ống, cáp điện.
Bác K43IHERE nói hay, mình phải công bằng nhìn nhận tại diễn đàn này để mọi người cùng nắm bắt thông tin khái quát máy cảu các hảng.
Hiện tại Midea đã có một nhà máy rất hoành tráng tại KCN ViSip 1 - Bình Dương nhưng ko biết họ sản xuất thứ gì ở đây.
Happy new year 2008
Năm theo ngày tháng mở hanh thông
người cùng tạo hóa vượt lành tốt
Cung chúc tân xuân

Mình cũng đồng ý với bạn K43IHERE! Rất khó để nói là hãng nào tốt hơn hãng nào! Tùy theo tiêu chí lựa chọn mà người sử dụng sẽ nhận xét máy nào tốt hơn và phù hợp với mình! Chúng ta cũng không nên nói chung chung là máy nào tốt hơn máy nào một khi chưa biết dựa vào tiêu chí nào!

Không biết các bác có nghe đến thương hiệu Haier chưa nhỉ? Ở TQ, Haier là thương hiệu hàng đầu về sản phẩm điện tử và điều hòa không khí. Các sản phẩm của Haier đa số đều xuất khẩu đi các nước châu Âu và Bắc Mỹ, sau khi thành công tại 2 thị trường này thì Haier bắt đầu quay sang thị trường châu Á và ở Việt Nam mình hiện đã có nhà phân phối cho sản phẩm Haier.

@K43IHERE: Ý kiến của bạn rất hay.

Mong ca ban thong cam,
may cua minh dang hong nen phai ra ngoai hang mang khong go dc tieng viet co dau!
Hi hi truoc het rat cam on moi nguoi da quan tam toi bai viet!
Minh co thoi quen khi lam viec phai mat thay, tai nghe, va tay phai so nan dc san pham. Do la nguoi ta goi la minh bi mac \"benh nghe nghiep\".

Chào Anh em,

Mình không phải là KS lạnh nên mình tham gia bài viết này nhằm cung cấp thêm thông tin máy lạnh Midea thôi....mong các anh em lượng thứ...

Hiện tại công ty của mình đang thi công và lắp đặt hệ thống lạnh trung tâm Midea, MDV-D và MDV-V, Cả hai hệ thống này rất giống hệ thống VRF của SANYO và VRV của DAIKIN.

Lần đầu tiên sử dụng MIDEA công ty mình cũng sợ thương hiệu made in CHINA lắm, nhưng khi mình và sếp qua nhà máy của MIDEA tại Quảng đông, TQ. Mình mới tin tưởng dề xuất sử dụng hệ thống MIDEA.

Với lại một lít các công trình trên thế giới và tại việt nam đang sử dụng hệ thống lạnh trung tâm Midea cũng đủ thuyết phục mình rồi...(SACOMBANK 1130HP, Binh An Hospital 220HP,Gia Dinh Hospital 246HP, ....... )

Mình cũng đang có toàn bộ Câtlogue Midea 2008, Anh em nào có nhu cầu tham khảo thì liên lạc với mình nhé.

Thân ái chúc anh em một năm mới an khang thịnh vượng.

Email: [email protected]
Mobile: 0907 456 124

khanhtoan viết:
Chào Anh em,

Mình cũng đang có toàn bộ Câtlogue Midea 2008, Anh em nào có nhu cầu tham khảo thì liên lạc với mình nhé.
zậy sao ban không up cho anh em nhanh đi chứ liên lạc qua mail lam chi !!!!!!!!!!!!!

uhm! có thông tin gì đầy đủ của thằng Midea này thì post lên đi. Như mình biết đã có VP đại điện độc quyền của Midea tại VN, thế bác Khanhtoan mua máy ở đâu thế.

Chào anh em, chào Bác likextq

Công ty mình mua máy trực tiếp tại nhà máy của Midea (mở L/C). Hiện tại ở việt nam có VP đại diện nhưng chỉ bán những sản phẩm nhỏ (diện gia dụng và máy lạnh công suất nhỏ.)

Sẵn đây mình xin up lên diễn đàn 2 bộ catalogue Midea
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_01/Light_Commercial.pdf
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_01/MDV_DV_Pro.pdf
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_01/Light_Commercial.pdf
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_01/MDV_DV_Pro.pdf http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/Light_Commercial.pdf

Back
Bên trên