Dân Dụng Tủ lạnh dân dụng không khởi động được do rơle bảo vệ ngắt.

mungreo

Thành Viên [LV 0]
Tủ lạnh Sam Sung nhà mình mới dùng được 4 năm,tủ dùng bo mạch điện tử, đang dùng bình thường không thấy lạnh nữa nên rút điện.Mình cắm điện kiểm tra thì thấy máy nén khởi động 3 giây thì rơle bảo vệ ngắt điện vào máy nén (rơle rất nóng,).Mình kiểm tra thì thấy con tụ 5 uFbị hỏng(bị chập vì khi dùng VOM đo kim lên đến 0 và không xuống) nên mình nghĩ rơle khởi động hỏng,nhưng khi mình tháo rơle khởi động ra để kiểm tra máy nén bằng tay (kiểm tra nhanh không có tụ) thì máy nén vẫn khởi động 3 giây rồi rơle bảo vệ lại ngắt điện nên mình nghĩ không phải do rơle khởi động hỏng.Mình chưa biết nguyên nhân.Nhờ quý vị giúp đỡ sinh viên chuẩn bị ra trường!

Chỉnh sửa lần cuối:
Theo mình phán đoán thì có 2 khả năng:
1) Cuộn đề hoặc tụ đề của máy nén bị hỏng nên máy ì không chạy nổi làm nóng rơle và bị ngắt. Nếu đúng hiện tượng này bạn dùng đồng hồ đo Ôm sẽ thấy chênh lệch giữa cuộn chạy và cuộn đề rất lớn. Mình chưa làm tới block tủ lạnh nên ko cho bạn được giá trị ước chừng để tham khảo đc. Bạn có thể thay tụ rồi cảm nhận đc nó chạy hay là ì? dòng tiêu thụ bao nhiêu?(kẹp dòng)
2) Kẹt cơ khí ở bên trong làm máy ko chạy đc.

cảm ơn .Mình chạy bằng tay ,đo dòng được 4 A trong khi dòng định mức là 1 A...Mình đo C S R vẫn thấy cuộn dây bình thường... chắc phải cưa lốc ra quá...Cám ơn anh nhiều!...

cảm ơn .Mình chạy bằng tay ,đo dòng được 4 A trong khi dòng định mức là 1 A...Mình đo C S R vẫn thấy cuộn dây bình thường... chắc phải cưa lốc ra quá...Cám ơn anh nhiều!...
Chạy bằng tay là sao? Theo mình thì bạn nên chạy ko tải xem nó thế nào rồi hãy cưa lốc ra. Vì cưa ra ko giải quyết đc nhiều đâu.

Back
Bên trên