Dân Dụng xin giúp chỉ dẫn cách xử lý tủ lạnh bị tắc bẩn

gianguyendtvt

Thành Viên [LV 0]
nhờ các bác cho xin ý kiến. tình hình là em đang sửa con tủ lạnh,khi trước nó bị tắc ở ống mao,em đã cắt đoạn ống mao đó đi và nối thêm đoạn khác vào.sau đó đã thổi kỹ dàn lạnh và dàn nóng thấy thông thoáng bình thường nên đã nạp ga cho tủ.ai ngờ chay được vài ngày thì lại bị tắc trở lại.em tính thay cả ống mao,nhưng muốn sin ý kiến của các bác xem xử lý bẩn tồn tại ở dàn nóng và dàn lạnh theo cách nào là triệt để nhất.em không muốn làm đến lần thứ 3 nên vào nhờ các bác cho em xin ý kiến.xin chân thành cảm ơn.

Ðề: xin giúp chỉ dẫn cách xử lý tủ lạnh bị tắc bẩn

bạn nên xem kỹ tắc bẩn là lọai gì
có thể nó sinh ra do dàn nóng bị rỉ, nhưng có thể sinh ra do phản ứng ga và dầu không tương hợp ...
cần biết rõ nguyên nhân rồi mới xử lý

bác doquan ơi,cho em hỏi làm thế nào để phân biệt được 2 trường hợp tắc bẩn ở trên,em chưa có nhiều kinh nghiệm phân biệt điều đó nhờ bác chỉ dẫn thêm cho.cái tủ này đã qua thợ sửa rồi,nên khi làm em đã thay dầu cho lox và nạp gas đúng chủng loại rồi liệu nguyên nhân gây tắc bẩn có còn ở vấn đề này nữa không bác.nhờ bác cho em xin ý kiến và phương pháp khắc phục vơi.

có một lọai tắc bẩn bây giờ hay gặp, đó là do phản ứng ga và dầu không tương hợp, do đó sinh ra muội nâu nâu, bám vào gây tắc phin, hở van ở lốc, và cả tắc cáp, nhiều thì còn gây tắc dàn nóng.
về nguyên lý, do ga 134 không hợp dầu chạy lốc ga 12, gây ra v/đ đó.
nhưng nay thì có cả trường hợp lốc chạy ga 12 nhưng khi nạp ga 12 tàu vẫn sinh chuyện như vậy.
ngay chuyện thay dầu, nói chung có 3 thứ dầu lạnh : dầu tủ lạnh ga 12, dầu tủ lạnh ga 134, và dầu lạnh đhkk. nghĩa là dầu lạnh đhkk không chịu độ âm sâu, đưa vào tủ dễ tắc do đông lạnh (hiểu nôm na vậy)
bạn có thể chưa có kinh nghiệm, nên khó nói rõ lắm. còn bài, thì chỉ có cách thay phin, cáp, súc rửa dầu và mua lọai dầu đúng để thay. chưa kể v/đ làm sạch dàn, hút kỹ chân không ... nếu cần phải thổi cả nitơ nữa. chúc bạn thành công

có một lọai tắc bẩn bây giờ hay gặp, đó là do phản ứng ga và dầu không tương hợp, do đó sinh ra muội nâu nâu, bám vào gây tắc phin, hở van ở lốc, và cả tắc cáp, nhiều thì còn gây tắc dàn nóng.
về nguyên lý, do ga 134 không hợp dầu chạy lốc ga 12, gây ra v/đ đó.
nhưng nay thì có cả trường hợp lốc chạy ga 12 nhưng khi nạp ga 12 tàu vẫn sinh chuyện như vậy.
ngay chuyện thay dầu, nói chung có 3 thứ dầu lạnh : dầu tủ lạnh ga 12, dầu tủ lạnh ga 134, và dầu lạnh đhkk. nghĩa là dầu lạnh đhkk không chịu độ âm sâu, đưa vào tủ dễ tắc do đông lạnh (hiểu nôm na vậy)
bạn có thể chưa có kinh nghiệm, nên khó nói rõ lắm. còn bài, thì chỉ có cách thay phin, cáp, súc rửa dầu và mua lọai dầu đúng để thay. chưa kể v/đ làm sạch dàn, hút kỹ chân không ... nếu cần phải thổi cả nitơ nữa. chúc bạn thành công

Mình có tủ LG máy vẫn chạy nhưng không đông đá , chỉ lạnh rất nhẹ , tháo ra kiểm tra thấy quạt quay bình thường , lóc làm lạnh chỉ lạnh và đông tuyết ở ống vào chứ còn lóc lạnh thì không thấy lạnh. máy bị gì vậy các bạn , hướng xử lí . chân thành cảm ơn trước

Mình có tủ LG máy vẫn chạy nhưng không đông đá , chỉ lạnh rất nhẹ , tháo ra kiểm tra thấy quạt quay bình thường , lóc làm lạnh chỉ lạnh và đông tuyết ở ống vào chứ còn lóc lạnh thì không thấy lạnh. máy bị gì vậy các bạn , hướng xử lí . chân thành cảm ơn trước

Có thể tủ lạnh của bạn bị xì ga rồi hoặc cáp đã bị nghẹt một phần trường hợp xấu nhất là tủ lạnh của bạn Block đã bị yếu bơm rồi

Xem thêm cách khắc phục sự cố tủ lạnh tại : http://www.dienlanhdonga.com.vn

nhờ các bác cho em xin ý kiến. tình hình là em đang sửa con tủ đông em thay phin, ống mao, dầu rồi nhưng dàn ngưng tụ rất nóng, phin lọc cũng rất nóng, tủ ko đạt độ. các bác giúp em với, em chân thành cảm ơn.

Nên thay cả phin lọc và ống mao...Nạp nito vào hệ thông ngâm 15' rội mới hút chân không.Trong khi hút chân không có thể hơ nóng máy nén, dàn lạnh, các thiết bị để nước bay hơi hết...Thầy mình bảo thế...

bạn nên xem kỹ tắc bẩn là lọai gì
có thể nó sinh ra do dàn nóng bị rỉ, nhưng có thể sinh ra do phản ứng ga và dầu không tương hợp ...
cần biết rõ nguyên nhân rồi mới xử lý
Mình gặp kon tủ lạnh toshiba jin gas vậy mà nhưng chay chi bám tuyết đầu gian. Thỉnh thoảng lại tân.thế đây là bệnh gì.sử lý thế nào đây

Xin các bác cho ý kiến với: e đang làm con tủ daewuu tình trạng là bị chết lốc.e đã thay lốc+phin lọc rồi.e đã hút chân không kỹ nap ga.sau khi e cho nó khởi động thì không lạnh.e kiểm tra lại cắm điện lần 2 thì lốc không chạy chỉ ù ù.nên e cắt phin lọc ra thì co hiên tượng ga ở dàn lạnh đẩy ra qua cáp.e đã kiểm tra đường hồi rất kỹ không tắc.

ban
Xin các bác cho ý kiến với: e đang làm con tủ daewuu tình trạng là bị chết lốc.e đã thay lốc+phin lọc rồi.e đã hút chân không kỹ nap ga.sau khi e cho nó khởi động thì không lạnh.e kiểm tra lại cắm điện lần 2 thì lốc không chạy chỉ ù ù.nên e cắt phin lọc ra thì co hiên tượng ga ở dàn lạnh đẩy ra qua cáp.e đã kiểm tra đường hồi rất kỹ không tắc.
j bạn cặp dòng xem dc bao nhiêu. lốc trước khi thay vào kiểm tra chưa.

ban
j bạn cặp dòng xem dc bao nhiêu. lốc trước khi thay vào kiểm tra chưa.
Em cũng đang làm 1 con hiện tượng như này. Nhưng em thay block chạy ga 12 nhưng đã thay dầu nhưng vẫn có hiện tượng bị tắc. Mặc dù đã hút chân không rất kỹ. Có khi nào do dầu cũ trong block vẫn còn xót lại không anh

bác doquan ơi,cho em hỏi làm thế nào để phân biệt được 2 trường hợp tắc bẩn ở trên,em chưa có nhiều kinh nghiệm phân biệt điều đó nhờ bác chỉ dẫn thêm cho.cái tủ này đã qua thợ sửa rồi,nên khi làm em đã thay dầu cho lox và nạp gas đúng chủng loại rồi liệu nguyên nhân gây tắc bẩn có còn ở vấn đề này nữa không bác.nhờ bác cho em xin ý kiến và phương pháp khắc phục vơi.
Hay block vẫn còn hơi nước chìm ở dưới dầu nhỉ. Bác cho máy chạy và hút chân không đồng thời xem có ổn ổn k ạ

Chào các bác,e la thành viên mới,xin chi giáo cho e một vấn đề.E đang sửa con tủ đá LG,tủ đứng ,bị thủng dàn lạnh,loại dàn nhôm.e hàn lại dàn,hút chân không,nạp ga,chạy được khoảng 10 tiếng,làm được mẻ đá đầu tiên,xong dàn nóng không nóng nữa,dàn lạnh không lạnh,rơle nhiệt không ngăt,lốc máy vẫn chạy,loại lốc 72 ,kẹp dòng khoảng 1,3 A ,cho e hỏi cách khắc phục.e cảm ơn

Back
Bên trên