Xin hướng dẫn cách tính cột áp bơm lên đồi, núi..

Bạn dùng phần mềm và quan trọng là dám tin vào phần mềm hay không??? Tôi cũng nghiên cứu phần mềm đó, nghiên cứu Hazens-Williams, và kiểm tra bằng Boys-Marriotte và nói chung kết quả có khác nhau khoảng 20%. Vì thế, cái quan trọng là bạn tin cái gì mà thôi! Còn phần mềm, nói chung là áp dụng từ các công thức lý thuyết cả! Hệ số chọn cũng rất quan trọng với phần mềm! Mấy ý kiến đóng góp cùng bạn!

Chào bạn.
Theo mình, Hazens - Williams "thường" dùng cho hệ thống chữa cháy (Trong NFPA hay dùng công thức này). Công thức này vẫn "đúng" khi áp dụng cho các hệ thống cấp nước khác nhưng tính chính xác không cao do hệ số C của nó chỉ mang tính tương đối. Nhưng ưu điểm của nó chính là "nhanh, dễ".

Còn các hệ thống khác, theo mình nghĩ thì dùng công thức Darcy-Weisback thì sẽ cho ra chính xác hơn. Vì Darcy Weisback áp dụng cho mọi loại lưu chất, có tính đến ảnh hưởng nhiệt độ này nọ. Tuy nhiên nó khá phức tạp nên ít người dùng.

Về phần mềm Pipe Checker, nó có nhiều version, nếu bạn xài version Pipe Checker Pro thì nó cho bạn lựa chọn dùng Hazen - William hay dùng Darcy Weisback. Ngoài ra nó có cho bạn modify lại hệ số C cho phù hợp với từng loại vật liệu.

Nói một chút về sự khác nhau 20% . Bạn có thể áp dụng Hazen - William và Darccy Weisback thì cũng có sự khác nhau đó. Vì vốn dĩ các cách tính đã có sự khác nhau rồi. Kết quả chỉ mang tính tương đối.

Còn bạn nghiên cứu Hazen- Williams và kiểm tra bằng Boys - Marriotte thì bạn cho mình xin công thức của Boys - Marriotte với. Mình nghe lạ quá, muốn tìm hiểu xem sao.

Back
Bên trên