10 Bài Học Quý Giá Rút Ra Từ Sách Đắc Nhân Tâm

nghang645

Thành Viên [LV 0]

1. Tự Đặt Mục Tiêu Cho Mình

Bài học rút ra từ Đắc Nhân Tâm cho ta biết Friedrich Nietzsche từng nói “Đánh mất mục tiêu chính là bạn đang mất đi hướng đi của mình”. Việc xác định rõ ràng mục tiêu và hướng đi giúp bạn hoàn thiện bản thân và sống có mục đích. T. S. Eliot cũng khẳng định rằng chỉ những ai dám mạo hiểm mới biết được họ có thể đi xa đến đâu.

2. Biết Ưu Tiên Trong Cuộc Sống

Xác định những gì hữu ích nhất và tập trung hoàn thành chúng. Hãy biết cách quản lý thời gian hiệu quả và cân bằng giữa các hoạt động thể chất và tinh thần. Điều này giúp bạn trở thành một người quản lý thời gian hiệu quả và biết cách ưu tiên công việc từ đó trở thành một phiên bản tốt hơn của chính mình.

3. Tin Tưởng Vào Bản Thân

Sự tự tin phản ánh năng lực của bạn và ảnh hưởng đến cách người khác nhìn nhận bạn. Chuck Norris từng nói rằng thành công bắt đầu từ niềm tin bên trong bạn. Hãy tự tin và kiên trì đối mặt với mọi thử thách trong cuộc sống.

4. Hiểu Vấn Đề và Biết Kiên Nhẫn

Làm việc giúp bạn giải tỏa những cảm xúc tiêu cực và cải thiện sự hiểu biết lẫn nhau. William Jennings Bryan đã từng nói “Đừng bao giờ lo sợ khi đứng về phía thiểu số khi mà lẽ phải thuộc về thiểu số bởi một ngày kia thiểu số sẽ trở thành đa số.”

5. Luôn Cứng Cỏi

Đối mặt với thử thách giúp bạn trở nên mạnh mẽ hơn. Nelson Mandela từng nói rằng bí quyết của sự thành công là biết cách chấp nhận những cái không thể, làm một việc gì đó mà thiếu đi những thứ cần thiết và biết cách chịu đựng việc thiếu đi sự thông cảm từ đó để bản thân bạn trở thành phiên bản tốt hơn.

6. Là Một Tấm Gương Cho Người Khác

Bài học rút ra từ Đắc Nhân Tâm nói rằng Lời nói của bạn có ý nghĩa nhưng hành động của bạn còn quan trọng hơn. Henry Kissinger nhắc nhở rằng “Nhiệm vụ của một nhà lãnh đạo là đưa người dân của mình đến với những gì mà họ chưa bao giờ được hưởng thụ.”

7. Luôn Có Thái Độ Tích Cực

Một thái độ tích cực giúp bạn xây dựng một tương lai tốt đẹp. Ghandi từng nói rằng nếu bạn tin rằng mình có thể làm được điều gì đó, bạn sẽ có khả năng thực hiện được điều đó dù ban đầu bạn không có khả năng.

8. Quyết Tâm

Nhắc lại và thực hiện những quyết tâm giúp bạn có động lực hoàn thành mọi việc và trở thành phiên bản tốt hơn. Những ai dám nghĩ dám làm thì mới có thể giành được chiến thắng trong mọi cuộc chơi. Dale Carnegie khuyến khích bạn duy trì quyết tâm và không ngừng hoàn thiện bản thân.

Cách thiết lập và thực hiện mục tiêu cá nhân

9. Sức Mạnh Nội Tại

Bài học rút ra từ Đắc Nhân Tâm cho ta biết hãy luôn giữ một niềm tin mãnh liệt và đấu tranh cho những giá trị tích cực. Victor Frankl nói rằng một niềm tin mạnh mẽ sẽ được củng cố bởi chính niềm tin ấy.

Khám phá sức mạnh nội tại của bạn

10. Mong Muốn Giúp Đỡ Người Khác

Nhận ra và giúp đỡ người khác hoàn thành mục tiêu của họ sẽ đem lại niềm vui và ý nghĩa cho cuộc sống của bạn và giúp bạn trở thành phiên bản tốt hơn. Martin Luther King Jr. từng nói rằng “Một vấn đề dai dẳng và cấp bách nhất của cuộc sống chính là Bạn đã làm được gì cho những người khác?”

Back
Bên trên