Autodesk AutoCAD MEP 2012

Ðề: Autodesk AutoCAD MEP 2012

Bản này dung lượng không bằng bản 2011 mà cài vào nặng quá. Khởi động lần đầu mất cả hơn chục giây, tuy những lần sau có nhanh hơn chút nhưng chắc không dùng được quá

Bản này dung lượng không bằng bản 2011 mà cài vào nặng quá. Khởi động lần đầu mất cả hơn chục giây, tuy những lần sau có nhanh hơn chút nhưng chắc không dùng được quá

Đó là một hạm chế rất lớn của AutoCAD MEP

xin chào bác Hùng, trong Cad mep sau khi vẽ hệ thống Blumping xong (mặt bằng) mình muồn tính khối lượng đường ống, fitting, fixture thì làm như thế nào? Mình có đọc hướng dẫn trong help nhưng chưa biết các làm, mong bác chỉ dẫn với. Thanks.

xin chào bác Hùng, trong Cad mep sau khi vẽ hệ thống Blumping xong (mặt bằng) mình muồn tính khối lượng đường ống, fitting, fixture thì làm như thế nào? Mình có đọc hướng dẫn trong help nhưng chưa biết các làm, mong bác chỉ dẫn với. Thanks.

- Bạn tham khảo file đính kèm nhé.
- CADMEP-DWG
[FLV]http://hvacr.vn/revit/clips/CADMEP-Schedule.flv[/FLV]

- Bạn tham khảo file đính kèm nhé.
- CADMEP-DWG
[FLV]http://hvacr.vn/revit/clips/CADMEP-Schedule.flv[/FLV]

xin lỗi bác Hùng mình vẽ trên mặt bằng như sau (bác xem file mình up lên nhé), bác có thể nói từng bước hoặc có đoạn video quay lại từng bước làm cho mình rõ hơn được không, mình xem file thì cũng chưa hiểu lắm.
http://www.mediafire.com/file/29ucu2esw0p6f2o/hoi anh Dnh.dwg
Mình mới tìm hiểu cad mep nên chưa am hiểu nhiều, mong bác Hùng cùng anh em chỉ bảo nhiều. yahoo của mình : [email protected] bác Hùng có thời gian thì giúp mình với nhé. Mình dùng cad mep 2012.

Mình suy nghĩ ra rồi, hình như chĩ khi mình vẽ hệ thống cấp thoát nước bằng chế độ piping (2 - line ) thì mới có thể xuất schedule dc. Còn khi vẽ trong blumping với chế độ 1 -line thì không xuất ra schedule đươc. Vẫn chưa hiểu nguyên nhân. Bác Hùng có thể giải thích hộ mình dc không?

Mình suy nghĩ ra rồi, hình như chĩ khi mình vẽ hệ thống cấp thoát nước bằng chế độ piping (2 - line ) thì mới có thể xuất schedule dc. Còn khi vẽ trong blumping với chế độ 1 -line thì không xuất ra schedule đươc. Vẫn chưa hiểu nguyên nhân. Bác Hùng có thể giải thích hộ mình dc không?

Trong CAD MEP thì phần Plumbing là 2D. Bạn vẫn schedule được Plumbing line nhưng khi đó sẽ không chính xác vì đường ống không có cao độ. Ngoài ra các fitting cũng không thê hiện kích thước (neu muốn phải add manual). Còn trong CAD MEP thì có thể Schedule mọi thứ trong bản vẽ dù là một điểm.

Mình vẽ hệ thống cấp thoát nước bằng blumping vẫn có cao độ cho ống được mà bạn, chỉ có điều các fitting, van... không xác định được chính xác (chương trình không cho user tuỳ chọn kích thước của phụ tùng), đặc biệt là không thể hiện được tình trạng đấu nối của ống với thiết bị (xí, phễu thu, lavabo...), cho nên không thể xuất schedule chính xác được, hiện mình không biết cách xuất schedule cho bản vẽ blumping. htanh có thể cho mình file cad hoặc video hướng dẫn cho trường hợp này không?

Hi bạn!
Theo minh biết thi Plumbing trong CAD MEP là 2D, tuy là có nhập được cao dộ của ống nhưng tất cả line đều nằm trong 1 mặt phẳng. Điểm này mình thấy là hạn chế lớn của CAD MEP (từ phiên bản đầu tới giờ vẫn thế). Hồi truớc mình cũng vọc qua về phần này và thấy nó không chính xác lắm. Mặc dù có thể schedule đường ống nhưng ở những chỗ đoạn thay đổi cao độ của ống thì chiều dài không đúng (dường như chỗ này phần mềm không tính 2 cái cút).
Như hình trên mình đã thử vẽ 1 đoạn ống bằng cả Plumbing và Piping nhưng schedule thì Piping chính xác hơn.
Còn gì thiếu sót thì bạn bổ xung giúp nhé. Mình không làm về cấp thoát nước nên cũng không nghiên cứu phần nay kỹ >:D<

Đính kèm

51.7 KB · Xem: 179
  • test.rar
    577.2 KB · Xem: 307

_Như vậy trong cad mep để thống kê được khối lượng cho Pipe, Fitting, Fixture... thì buộc mình phải tiến hành vẽ bằng piping, khi xuất bản vẽ thỉ chon Work Space la Schematic. Nhưng có cái khó khăn là vẽ đấu nối từ đường ống đứng tới thiết bị vệ sinh như : Xí, Lavabo, Phễu thu sàn...., Việc vẽ này khá khó khăn vì chương trình không được thông mình như con người chúng ta. Bạn htanh có đoạn video hoặc kinh nghiệm gì trong việc vẽ đấu nối này thì chia sẻ với nhé. Nếu giải quyết được vấn đề này thì công việc của kỹ sư sẻ khỏe hơn rất nhiều. Cám ơn mọi người đã tham gia thảo luận.

- Bạn htanh có biết cách cho schedule thống kê các fitting khi mình vẻ hệ thống cấp nước bằng Plumbing không? Dù nó chưa chính xác 100% nhưng vẫn trong khả năng cho phép bạn à.
- Một thắc mắc nửa là khi vẽ xong hệ thống cấp thoát nước thì mình muốn ghi Label cho đoạn ống bao gồm : Đường kính (vd DN60), Chiều dài (vd L1.8m). Với phần Đường kính thì mình ghi được nhưng phần chiều dài cho từng đoạn ống thì chưa biết. Các bạn có thể chỉ mình chỗ này không? Cám ơn trước nhé.;)

Bác Hùng,
bác cho mình hỏi khi sử dụng family gót giày trong Revit 2012 thì nó bị mất 1 đoạn ống như hình mình gửi kèm. Không biết là phải chỉnh lại ở chỗ nào??? Bác chỉ giúp mình nhé.

Thanks bác.

[/IMG]

Trong CAD MEP thì phần Plumbing là 2D. Bạn vẫn schedule được Plumbing line nhưng khi đó sẽ không chính xác vì đường ống không có cao độ. Ngoài ra các fitting cũng không thê hiện kích thước (neu muốn phải add manual). Còn trong CAD MEP thì có thể Schedule mọi thứ trong bản vẽ dù là một điểm.
Mình mới tìn hiểu về cad MEP mình vẽ hệ thống ống cho 1 phòng vệ sinh nhưng kg tạo Chedule thống kê ống và phụ kiện của ống được bạn có thể viết 1 bài hướng dẫn được không.

Back
Bên trên