Thảo luận bóc khối lượng dự toán điện

au_hvacr

Thành Viên [LV 1]
Mình đang bắt đầu làm đấu thầu côg trình M&E nhưng không rành về bóc khối lượng điện như nguồn, chiếu sáng,điện thoại mạng, báo cháy... Mong anh em chỉ giúp 10 ngày nữa là nộp rồi. cám ơn nhiều:D

Ðề: bóc khối lượng dự toán điện

Mình đang bắt đầu làm đấu thầu côg trình M&E nhưng không rành về bóc khối lượng điện như nguồn, chiếu sáng,điện thoại mạng, báo cháy... Mong anh em chỉ giúp 10 ngày nữa là nộp rồi. cám ơn nhiều:D

Bác hỏi thế thì cũng bó tay ^^:) sao mà chỉ cho bác hết được.
cái này phải hỏi những người lão làng mới biết được (dựa trên kinh nghiệm họ có thể biết khối lượng/ m2 sử dụng).

bạn hỏi trễ quá sợ làm không kịp đâu, không hiểu ý của bạn là bóc khối lượng từ bản vẽ để lập dự toán hay bóc khối lượng từ dự toán có sẵn ?

Chào các bác,

Em cũng mới bắt đầu làm M&E, các bác cho em hỏi cái đơn giá cho phần M&E thì mình lấy ở đâu hả các bác? Có lấy đơn giá của BXD như bên xây dựng không vậy?

Có bác nào có bản vẽ thiết kế hệ thống M&E của các tòa nhà cao tầng vui lòng gửi cho em xin để em tham khảo thêm được không ah!

Email của em: [email protected]

Many thanks

Chào các bác,

Em cũng mới bắt đầu làm M&E, các bác cho em hỏi cái đơn giá cho phần M&E thì mình lấy ở đâu hả các bác? Có lấy đơn giá của BXD như bên xây dựng không vậy?

Có bác nào có bản vẽ thiết kế hệ thống M&E của các tòa nhà cao tầng vui lòng gửi cho em xin để em tham khảo thêm được không ah!

Đối với việc làm dự toán M&E nó không giống như làm dự toán xây dựng vì :
Đơn giá của vật liệu xây dựng do bộ xây dựng quản lý nên theo 1 qui giá chung.
Áp dụng cho từng khu vực vùng miền.
Còn đối với thiết bị M&E đa số là nhập khẩu, tỉ giá luôn thay đổi theo thị trường.
Để lấy giá làm dự toán M&E bạn phải hỏi nhà cung cấp để biết giá chính xác.Nếu mà bạn mới vào làm thì ngay từ bây giờ hãy làm cái bảng giá cơ bản của thiết bị và update giá liên tục.

Chào các bác.

Em cũng mới bắt đầu làm M&E.

Có bác nào có bản vẽ thiết kế hệ thống M&E của các tòa nhà cao tầng vui lòng gửi cho em xin để em tham khảo.
Vì kinh nghiệm cũng như khả năng còn kém nên em muốn tham khảo một hệ thông tương đối đầy đủ để có thể tham khảo và học hỏi.
Mong các bác trợ giúp, nếu sau này có cơ may thành tài em sẽ không quên các bác.
Cám ơn diễn đàn.
Cám ơn nhiều.

Chào các bác.

Em cũng mới bắt đầu làm M&E.

Có bác nào có bản vẽ thiết kế hệ thống M&E của các tòa nhà cao tầng vui lòng gửi cho em xin để em tham khảo.
Vì kinh nghiệm cũng như khả năng còn kém nên em muốn tham khảo một hệ thông tương đối đầy đủ để có thể tham khảo và học hỏi.
Mong các bác trợ giúp, nếu sau này có cơ may thành tài em sẽ không quên các bác.
Cám ơn diễn đàn.
Cám ơn nhiều.
Bạn là ở chi nhánh NTC thành phố Hồ Chí Minh à! Hôm nào có dịp tôi sẽ tham NTC của bạn tiếp nhé! Còn về mình thì bạn có thể hỏi anh Minh bên sale của bạn thì biết thôi!

- Tách khối lượng: đọc kỹ bản vẽ rồi tách thiết bị, tủ điện, dây dẫn, ống luồn,...
- Chạy dự toán: chạy bằng các phần mềm dự toán để lấy đơn giá lắp đặt theo quy định nhà nước, mình đang chạy bằng phần mềm Dutoan2006 miễn phí.
- Nhập giá: nếu bạn là nhà thầu thì xin giá trực tiếp từ nhà cung ứng để có giá tốt nhất. Nếu bạn lập để chủ đầu tư biết giá trị gói thầu có thể lấy giá trong quyển thông báo gía của sở xây dựng tại thời điểm gần với thời gian lập dự toán nhất (lưu ý: tbg chỉ có giá của 1 số thiết bị thôi và thường cao hơn giá mình xin trực tiếp từ nhà cung cấp)
- cuối cùng là lập bản kinh phí: tuỳ theo khu vực mà nhân các hệ số theo quy định

có bản vẽ cụ thể mới bóc đươc chứ bác, 10 bữa ah? thời gian ko phải là quá ngắn đối với người có kinh nghiệm, nhưng sẽ cực kỳ khó cho nhưng ai chưa từng làm

Back
Bên trên