Công Nghiệp Các bác cho hỏi tí về hệ thống lạnh VRV của Daikin và khả năng truyền thông!!!

linhhager

Thành Viên [LV 0]
Xin chào các bác! Hiện mình đang làm một dự án biệt thự khá lớn mà trong đó chủ nhà sử dụng hệ thống lạnh VRV của Daikin kết hợp với hệ thống nhà thông minh theo tiêu chuẩn EIB (đây là một tiêu chuẩn phổ biến trên thế giới sử dụng cho nhà thông minh), mà mình cũng chưa làm hệ thống này bao giờ, nên đang lúng túng qua! bác nào có kinh nghiệm làm qua hay có tài liệu gì liên quan (về tiêu chuẩn của VRV Daikin - BACnet, LONwork, và khả năng truyền thống với hệ thống khác) thì share cho mình với nhe!!! Cảm ơn các bác nhìu nhìu!!

Trả lời: Các bác cho hỏi tí về hệ thống lạnh VRV của Daikin và khả năng truyền thông!!!

Cái này chưa nghe bao giờ. Emmanuel làm Daikin sao im lặng thế? Cho anh em cập nhật kiến thức đi chứ.

Trả lời: Các bác cho hỏi tí về hệ thống lạnh VRV của Daikin và khả năng truyền thông!!!

Bạn linhhager mến!
Rất buồn cho bạn là mạng của Daikin dùng chuẩn Lontalk. Mạng EIB là một chuẩn do ABB đưa ra đã lâu. Tôi không biết bạn có các module gateway chuyển từ Lontalk sang EIB không?
Hiện nay các hệ thống smart_house liên kết với nhau rất kém. Nếu có module gateway này rồi thì bạn phải xin thêm phần mềm hỗ trợ từ daikin thì mới có thể đọc được hoàn toàn hệ thống của Daikin.

Cám ơn bạn nguyenledung đã gợi ý. Nhưng mình xem trong catalogue của Daikin nó có 2 bộ interface là :
+ DMS502A51 : interface for use in BACnet
+ DMS504B51 : interface for use in LONWORKS
như vậy thì chắc chắn là nó có khả năng truyền thông với mạng này rồi! nhưng làm thực tế như thế nào thì mình chưa bit! hix :(
Mà các bạn có ai từng can thiệp điều khiển hệ thống VRV của DAIKIN thông qua một chuẩn mạng khác chưa (thay đổi nhiệt độ trong phòng, lựa chọn chế độ hoạt động từ xa)? như Ethernet, hay Internet chẳng hạn!? Các bạn giúp mình với nha !
Còn về chuẩn EIB, nếu bác nào có hứng thú thì cứ hỏi, mình sẽ cung cấp thông tin cho ha!:lol:

Bạn linhhager thân mến!
Tôi cũng có nghe nói về EIB/KNX. Đây là hệ thống chủ yếu dùng để điều khiển đèn chiếu sáng tựa như C-BUS của Clipsal. Nói chung hệ thống này đã được ABB áp dụng từ lâu và các hệ thống lớn như Honeywell đã tích hợp EIB/KNX của ABB thông qua một gateway. Hãng JohnsonControls cũng tích hợp được.
Cơ sở để kết hợp được là Honeywell cũng như JohnsonControls có một thiết bị đổi từ EIB/KNX ra mã chuẩn truyền thông của họ.
Tuy nhiên, hiện nay theo mình hiểu thì EIB/KNX chưa có các gateway chuyển đổi từ BACnet cũng như Lonwork sang EIB/KNX. Do vậy việc dùng EIB/KNX để điều khiển mạng Daikin là rất khó khắn.
Mấy ý kiến đóng góp cùng bạn!

Hi all,
EIB là chuẩn được hiệp hội KNX phát triển và đang được thừa nhận rộng rãi trong lĩnh vực Building Automation và Smarthouse. ABB chỉ là một hãng có dòng sản phẩm hợp chuẩn KNX mà thôi.
Công nghệ EIB là công nghệ tiên tiến hiện nay. Cho phép người sử dụng có thể cấu hình các thiết bị điều khiển thực hiện nhiều chức năng phức tạp như điều khiển ánh sáng theo cường độ sáng bên ngoài, theo hướng mặt trời, theo kịch bản...Mọi người xem bản vẽ thiết kế cơ sở trong file đính kèm. Tại Việt Nam hiện có GIRA, EMATE, Siemens, ABB là các hãng có sản phẩm EIB chào bán.
Riêng đối với khách hàng sử dụng hệ thống VRV và chiếu sáng EIB thì tốt nhất nên sử dụng phần mềm BMS của chính hãng (I-Manager III - Daikin). Phần mềm này hỗ trợ một trong hai giao thức là LONWORK và BACNet (mọi người xem file đính kèm). Để kết nối tới hệ thống chiếu sáng EIB cần thiết phải có bộ chuyển đổi giao thức EIB/BACNet hoặc EIB/Lonwork.
Chỉ có điều hiện DAIKIN ko có ý định (hoặc chưa có ý định) phát triển hệ thống BMS của riêng mình tại Việt nam. Nên vấn đề hỗ trợ từ hãng để thực hiện kết nối là tương đối khó khăn.
Nếu như dùng phần mềm BMS của hãng khác như Siemens hay JC...thì đều phải có bộ chuyển đổi giao thức tương tự. Hoặc có thể tích hợp bằng OPC Server. Tức là hệ thống chiếu sáng EIB phải cung cấp EIB/OPC (DA) Server và hệ thống BMS cũng phải hỗ trợ OPC (DA) Server.
Chúc dự án của bạn thành công!
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_09/Integration.pdf
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_09/I_Manager_III.pdf
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_09/EIB_Lighting.dwg http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/Integration.pdf

Cám ơn bạn Gavrotte!
Từ khi chuẩn RS485 cho công nghiệp ra đời, có rất nhiều chuẩn truyền thông khác tương tự như vậy lần lượt được ra đời và liên tục cải tiến. Hệ thống truyền thông nào được nhiều các hãng lớn theo, sẽ chuẩn hóa thành standard. EIB/KNX và nhiều dạng giao thức truyền thông khác thực sự mới ở dạng Protocol. Do chưa có một chuẩn truyền thông chung nên việc thiết kế hệ thống BMS người ta luôn luôn phải làm cho đồng bộ (1 nhãn hiệu chung). Đó là điều bất hợp lý mà đôi khi chúng ta gặp phải trong suốt quá trình phát triển của các thiết bị nền tảng. Do vậy khi thiết kế chọn thiết bị cho công trình, các bác không nên cho rằng chuẩn đó là tốt nhất, ưu việt nhất vì hình như tất cả mới chỉ là Protocol thôi, chua thành Standard. Ngay như BACnet, một Protocol rất phổ biến, có khoảng hơn 70 hãng lớn tham gia cũng chưa hẳn là toàn mỹ. Nói chung ở mức phổ biến ta sẽ thấy EIB/KNX chủ yếu dùng cho các hãng có trụ sở ở châu Âu. Trong khi ở Mỹ họ lại khuyến khích dùng BACnet...
Việc Daikin không giao tiếp được với EIB/KNX cũng chính là do nguyên nhân này, tuy nhiên Daikin có thể giao tiếp với BACnet vì Daikin đặt nặng thị trường Mỹ. Vì thế, khi chọn hàng để thiết kế các bác cần phải suy nghĩ về sự phù hợp của các hệ thống trong tòa nhà nữa, phải nghiên cứu từng hệ thống, từng thiết bị và phải có cái tâm của một người thiết kế nữa.
Mấy dòng chia sẻ cùng các bác. Mong mọi việc đều tốt đẹp.

Hi nguyenledung,
Cũng cần phải phân biệt rõ một chút về chuẩn truyền dẫn và chuẩn về giao thức.
RS485 là chuẩn truyền dẫn. Người ta có thể sử dụng chuẩn truyền dẫn này để truyền thông tin theo các giao thức khác nhau. Ví dụ: BACnet khi sử dụng RS485 làm chuẩn truyền dẫn thì có BACNet MS/TP. Khi sử dụng TCP/IP làm chuẩn truyền dẫn thì có BACNet IP. Giao thức LONWORK sử dụng LONTALK làm chuẩn truyền dẫn...
Mọi người rất hay nhầm lẫn, gọi tên không đúng làm ACE càng hoa mắt chóng mặt. Hồ sơ mời thầu vì thế không kém phần phức tạp!!:unsure:

gavrotte thân mến!
Nói chuyện với bạn rất thú vị. Bạn thấy Việt nam mình đi sau EU, Mỹ, Nhật nên việc theo hồ sơ thầu của mấy công trình cũng mệt mỏi lắm. Hệ BMS nhiều khi thiết kế rất đơn giản nhưng theo hồ sơ thầu đòi hỏi thiết bị của ông A, ông B được chủ đầu tư chọn thế là phải thiết kế cho phù hợp với ông A dẫn tới thiết kế nhìn không giống con giáp nào cả. Chuyện hệ Daikin không phù hợp với EIB/KNX có lẽ cũng do bên HVAC một ông thiết kế, BMS một ông khác thiết kế làm hai chuẩn truyền thông không hợp nhau. Có công trình thì chủ đầu tư muốn Alerton của Honeywell theo chuẩn BACnet MS/TP nhưng Spec lại là chuẩn BACnet của Siemens, dẫn đến nhiều chuyện cũng dở khóc dở cười lắm. Nếu bạn ở Tp Hồ Chí Minh thì bữa nào chúng ta gặp nhau rồi nói chuyện cho vui. Hẹn gặp mặt bạn trong tương lai gần!

Chào bác Linh!
Em muốn tìm hiểu về công nghệ nhà thông minh theo tiêu chuẩn ABB của Hager. Bác có thể giới thiệu qua cho em được không ạ? Theo Em được biết (đọc trên mạng) thì nhà thông minh bao gồm các hệ thống : Automation, security, audio, CCTV, HVAC...Bên Bác có những thứ đó chứ ạ? Giải pháp như thế nào? Bác show cho mọi người cùng biết!

Back
Bên trên