Dân Dụng Cách kiểm tra BTU

nkhoai1982

Thành Viên [LV 0]
Các anh, các bạn cho mình hỏi cách kiểm tra BTU thực tế của một bộ máy lạnh.
Vì khi một bộ máy lạnh của một hãng đưa ra thông số 9000Btu, 12000Btu, 28000Btu,.. thì làm sao mình có thể kiểm tra máy đó có hoạt động đúng với thông số Btu ghi trên máy hay không? Cách tính ra sao? Thank

Ðề: Cách kiểm tra BTU

Các anh, các bạn cho mình hỏi cách kiểm tra BTU thực tế của một bộ máy lạnh.
Vì khi một bộ máy lạnh của một hãng đưa ra thông số 9000Btu, 12000Btu, 28000Btu,.. thì làm sao mình có thể kiểm tra máy đó có hoạt động đúng với thông số Btu ghi trên máy hay không? Cách tính ra sao? Thank

Thế tại sao bạn lại nghi ngở hãng sản xuất? Các hãng sản xuất thường tìm một tổ chức độc lập chứng nhận cho các sản phẩm của họ. Muốn đo công suất lạnh của máy lạnh thật không đơn giản, cần cả một phòng thì nghiệm để làm việc đó. Ví dụ cần duy trì một môi trường ổn định cho dàn nóng. Rồi thì đo lưu lượng gió qua quạt, nhiệt độ khô và nhiệt độ ẩm đầu vào, đầu ra. Sau đó tra đồ thị không khí ẩm thì mới biết được hiệu enthalpy...Điện nguồn cung cấp cũng phải ổn định và đúng chuẩn...Bạn thử tưởng tượng từng đó phép đo phải thực hiện đồng thời thì cần bao nhiêu bộ cảm biến? Cho nên liệu có cần tháo xe máy ra kiểm tra lại kích thước xi lanh hay không?

Back
Bên trên