cần giúp đỡ chọn bơm

phucnm

Thành Viên [LV 0]
em cần tính toán công suất bơm cho hệ thống ống cấp khí như hình trong file đính kèm. mà lại học cơ khí nên ko biết tính sao cả. mong các bác chỉ giúp em cách tính
đường ống phi 500
lưu lượng tối đa là 1000 m3/phút

Đính kèm

• duong ong.jpg
    duong ong.jpg
    37.8 KB · Xem: 127
Ðề: cần giúp đỡ chọn bơm

em cần tính toán công suất bơm cho hệ thống ống cấp khí như hình trong file đính kèm. mà lại học cơ khí nên ko biết tính sao cả. mong các bác chỉ giúp em cách tính
đường ống phi 500
lưu lượng tối đa là 1000 m3/phút

Bạn này hỏi không rõ dàng gì cả, bạn nói ''cần tính toán công suất bơm'' nhưng lại bảo ''cho hệ thống cấp khí'' , tron hình vẽ thì lại vẽ là hệ thống ống và quạt thổi, nhưng nếu là quạt đi chăng nữa thì với lưu lượng như và kích thước ống như của bạn thì cũng không hợp lý lắm vì lưu lượng lớn mà đường ống nhỏ quá: L=60.000m3/h D=500mm =>> v=~60m/s
Bạn xem lại thiết kế nhé!!:-w

Thường hệ thống khí nén người ta dùng máy nén chứ ai dùng quạt hay dùng bơm. Bạn đưa mỗi cái hình chưa biết là thiết kế với yêu cầu như nào?

chết thật, xin lỗi các bác, chắc em tính ra lưu lượng hơi quá đáng rồi. tại ko có kinh nghiệm nên trừ hao nhiều chỗ quá thành ra như vậy.
để em tính lại. nhưng nếu có lưu lượng rồi thì tính công suất bơm ntn vậy các bác.
nguyên văn bài toán của mình là quạt hút khí đầu (khói) vào 90 độ cung cấp cho 2 phòng: phòng đúc thể tích 26241m^3, cần nhiệt độ 39 độ và phòng sấy thể tích 936m^3, cần 75 độ.

Back
Bên trên