Cần tư vấn chọn điều hòa

hungcon99

Thành Viên [LV 0]
THành viên mới xin có lời chào các bác. Em lướt web tìm thông tin và dẫn dắt tới đây. Em ko còn nhiều thời gian để đọc hết các toppic nên các bác thông cảm cho phép em được mở 1 toppic để hỏi cho nhanh ạ.

Em đang dự định lắp điều hòa cho nhà em. Em cần tư vấn ạ.

Phòng em rộng khoảng 40m2. Cao 3,9m. Gồm 1 phòng lớn và 1 phòng nhỏ được phân cách với nhau bởi 1 vách nhựa. Có cửa thông 2 phòng.

Nhà buổi chiều bị chịu nắng bởi bức tường phía sau. Vậy là nhà em hướng Đông Nam. Phòng con phía trước nhà dài 3m, phòng lớn phía sau dài 6m. Phòng lớn có 1 người ngủ, phòng nhỏ có 2 người ngủ.

EM muốn lắp điều hòa cho cả 1 cái phòng đó (chính xác là cả 1 tầng nhà gồm 2 phòng thông nhau). Em nghe nói nhiều về DaiKin. Em dự định chọn loại máy đó. Em dự định lắp con 18 ngàn BTU.

XIn tư vấn?
1/ Dùng loại đó được ko ạ? (Về độ bền, tiết kiệm điện, độ làm mát...). Em dự định chọn cái model FTXD 50FVM
2/ Công suất như vậy ổn ko ạ? (Em muốn làm mát phòng to - của em, còn cái buồng nhỏ kia vẫn có người ngủ nên em cũng muốn nó mát theo)
3/ Nếu chọn như vậy thì có cần lắp quạt thông gió ko ạ? (Vì em thấy nhiều nhà lắp thêm cái đó). Nếu có thì cần lắp loại gì? Công suất bao nhiêu?

Mong nhận được những tư vấn hữu ích của các bác để em có sự lựa chọn hợp lý.

Xin cảm ơn các bác và mong diễn đàn phát triển!

Ðề: Cần tư vấn chọn điều hòa

Em vẫn chờ sự tư vấn của các bác ạ. Sự lựa chọn thứ 2 là panasonic 18 ngàn. Không biết các bác khuyên nên chọn phương án nào?

Daikin thì ok
chỉ có điều công suất ko ổn
zới lại, tại sao yu ko lắp riêng cho 2 phòng để tiện sử dụng
thông gió thì tốt chứ sao, nếu nhà bị bí, ko thông thoáng thì nên thông gió bằng quạt cấp khí tươi
công suất thì dễ thôi, tính theo khoảng 10% thể tích phòng là ok
hihi

Daikin thì ok
chỉ có điều công suất ko ổn
zới lại, tại sao yu ko lắp riêng cho 2 phòng để tiện sử dụng
thông gió thì tốt chứ sao, nếu nhà bị bí, ko thông thoáng thì nên thông gió bằng quạt cấp khí tươi
công suất thì dễ thôi, tính theo khoảng 10% thể tích phòng là ok
hihi

Dạ thưa bác, em cũng đã nghĩ tới trường hợp này. Tuy nhiên, phòng con dùng cái 9 ngàn, phòng to dùng cái 12 ngàn thì có vẻ lãng phí hơn so với việc dùng 1 cái cho 2 phòng. Vì cái phòng nhỏ nhà em chỉ chịu nắng buổi sáng, buổi chiều ko tiếp xúc với nắng nên ko nóng lắm (bên trên có tầng 3). Cái phòng to buổi chiều tiếp xúc với nắng ở bức tường phía sau nhà nên em mới cần lắp điều hòa ạ..

Theo lời bác lắp quạt thông gió 10% thể tích tức là em phải lắp thêm cái quạt thông gió 16 m3/h ạ. Vậy khi nào thì cần bật?...

XIn bác cho lời khuyên chi tiết. Mô tả em đã mô tả chi tiết rồi ạ

Chào bạn hungcon99 !
Nếu 2 phòng bạn thông nhau thì tốt nhất là gắn 1 máy khoảng 18000 Btu/h. Khi bật máy lạnh thì sẽ đảm bảo yêu cầu cho cả 2 phòng. Nên sử dụng loại máy thông dụng trên thị trường có chất lượng và giá cả tốt là LG, Samsung,Panasonic...Ngoài ra thì nên gắn quạt gắn tường thông gió cho cho phòng. Lưu lượng khoảng 80-100 m³/h. Để đảm bảo độ làm mát cho máy lạnh thì dàn nóng và dàn lạnh không nên quá xa ( tốt nhất là <10m), dàn nóng được lắp để giải nhiệt được tốt nhất và vị trí dàn lạnh được lắp đặt cho hợp lý tránh gió thổi thắng vào người.

Theo em bác nên lắp cái 12 ngàn cho phòng to còn cái phòng nhỏ thì dùng quạt là ok.
nhà em cũng làm vậy em thấy cũng rất ổn không có vấn đề gì cả

Back
Bên trên