Công Nghiệp chọn dây dẫn dựa váo dòng điện

TUTU

Thành Viên [LV 0]
các anh ơi! anh nào có kinh nghiệm chiến đấu trong nghành hay biết có thể giúp cho em phần chọn dây dẫn trong ngành mình được không. em nghe nói là lấy tổng cường độ dòng điện chia 4 có đúng không vậy. nhưng nếu có dàn lạnh chưa tới 1 ampe thi chọn dây như thế nào.:silly:

Trả lời: chọn dây dẫn dựa váo dòng điện

bạn không phải la kĩ sư thì khó thật.nhưng theo tớ thì cậu lấy tổng công suất thiết bị chia cho điện áp la ra cường độ ròng điện sau đó tìm ở sách kĩ thuật điên học năm lớp 9 mà xem tiết diên dây cho phù hợp p\\u=i

Công thức thính thi em biết. nhưng về kinh nghiệm thiết kế thì nên chọn thế nào. chẳng hạn như một tủ điện cấp cho nhiều dàn lạnh có công suất khác nhau.

bác có biết sách của thầy Nguyễn Anh Mỹ giảng viên đại học xây dựng không nếu không thì quen ai ở trường xây dựng bảo mượn cho trong đó sẽ có những điều mà bạn đang cần.

Theo kinh nghiệm của mình trong công nghiệp thì tiết diện dây dẫn cứ 1 ly vuông thì tải được 5A (đã cộng hệ số an toàn). Thực ra 1 ly vuông có thể tải đựợc 8-9A nhưng để an toàn ta cứ tính 5A. Ngoài ra bạn còn phải cân nhắc đến hãng sản xuất nữa vì hiện nay rất nhiều hãng sản xuất gian luận, ngoài vỏ có thể ghi dây 2.5 ly vuông nhưng thực tế chỉ có 1.5 ly vuông. Loại dây lõi mềm hay dây lõi cứng nữa, thường thì dây lõi cứng chịu tải tốt hơn. Bạn còn phải tính đến dây đặt ở đâu (cái này phụ thôi), trong ống, ngoài trời, trên mặt đất,... để dây thoát nhiệt (khi dây chịu tải cao sẽ sinh ra nhiệt, nếu bí quá sẽ phá hỏng lớp vỏ cách điện.

Back
Bên trên