đọc tài liệu ebook có hiệu quả cao nhất

hgunners_1886

Thành Viên [LV 0]
hiện nay dù máy tính đc nối mạng hay ko thi thư viện sách+tài liệu ebook
trong máy tính cũng rất phong phú.Để có thể đọc được hết đã là việc mà không ai dám
chắc mình làm đc & quan trọng hơn là hiểu đc j ở những tài liệu đó?????
Bởi mỗi khi bật máy là có vô số thao tác nảy sinh mà ta không chủ động kiểm soát đc :S
có làm chủ đc thì nó cũng làm ta mất tập trung........vì vậy
Mình post bài này mong mọi người có kinh nghiệm j hay+hiệu quả khi đọc+học với mtinh
thì chia se 4me & mọi người trên
diễn đàn :laugh: So thanks m/

Ðề: đọc tài liệu ebook có hiệu quả cao nhất

Dùng ebook làm sách để đọc không hề đơn giản, hơn nữa thường ebook bằng tiếng anh thì khó khăn nhân lên gấp bội do phải vừa đọc hiểu vừa tra thêm từ.

Có được cuốn Ebook chỉ sau vài click chuột, cũng là một lý do mà người có nó không thể biết được nó trị giá thế nào. Nếu bạn phải mua ở Amazon (thường là >100~200USD) thì thái độ của bạn sẽ khác ngay. Do đó, kinh nghiệm của mình là phải biết được cuốn nào mình cần, vì chưa có tiền mua hard copy nên mới phải đọc ebook, đó là quy trình đầu tiên để tìm một cuốn ebook. Không vì dễ dãi mà cứ down về vứt vào HDD, và nghĩ là mình đã sở hữu nó và có thể là đã review nó.

Trở lại chủ đề đọc ebook hiệu quả, cách đơn giản nhất là phải biết rõ mình đang cần gì, và đặt cái mục tiêu cho vừa sức mình có thể làm được. Ví dụ, bạn đang học về truyền nhiệt và đang cần kiến thức về sôi (boiling).
Bạn có thể tham khảo cuốn (Fundamentals of Heat and Mass Transfer-Incropera), và tập chung vào chương 10, boiling. Nếu đọc đi đọc lại mấy lần mà vẫn chưa nắm được thì in ra mà take note và make layout của chương đó ra giấy. Tóm lại đọc ebook cả vài trăm pages thì phải biết rõ mình cần gì thì mới có đủ kiên trì để đọc.

Ebook có một điểm mạnh mà hard copy không có đó là tra cứu. Ví dụ; bạn muốn biết hiện tượng vật lý của chế độ điểm sương (dewpoint) thì bạn có thể chỉ cần keyword (dewpoint) để search nhanh toàn bộ ebook là có ngay phần bạn cần tìm.

Tóm lại có 2 yếu tố quan trọng khi đọc ebook, 1) chọn được đúng ebook mình cần, 2) biết rõ mình cần gì.

Đây là ebooks folder của mình, nó gồm mấy cuốn sách cơ bản và có chút nâng cao.(http://www.4shared.com/dir/md6J9hu_/Heat_and_Fluid_.html)
mình đã post ở topic này

Chears,
T. L. P

Back
Bên trên