Đường hút của bơm

huyuce

Thành Viên [LV 1]
Mình có 1 câu hỏi đang thắc mắc mà chưa nghĩ ra cách giải thích ổn thỏa. Mong các bro chỉ giáo giúp với : Mình dùng hệ 3 bơm nối song song, tại sao đường ống hút của mỗi bơm phải độc lập mà ko được gộp chung lại 1 đường cho bớt chi phí ( theo như mình thấy + và 1 vài công trình mình gặp là gộp lại như vậy chỉ 1 bơm chạy được ) . (trường hợp bể nước cao độ thấp hơn tâm bơm nhé ) >:D<>:D<>:D<>:D<

Ðề: Đường hút của bơm

Mình có 1 câu hỏi đang thắc mắc mà chưa nghĩ ra cách giải thích ổn thỏa. Mong các bro chỉ giáo giúp với : Mình dùng hệ 3 bơm nối song song, tại sao đường ống hút của mỗi bơm phải độc lập mà ko được gộp chung lại 1 đường cho bớt chi phí ( theo như mình thấy + và 1 vài công trình mình gặp là gộp lại như vậy chỉ 1 bơm chạy được ) . (trường hợp bể nước cao độ thấp hơn tâm bơm nhé ) >:D<>:D<>:D<>:D<

Bạn Huy thân mến
Cám ơn bạn đã có câu hỏi mà mình cũng gặp phải ở một công trình nhà máy sữa Hà Nam.
Đối với bơm li tâm nguyên lí hoạt hoạt động chỉ cho phép cao độ nước đầu hút bằng tâm cánh bơm hoặc cao hơn mới có thể hoạt động tốt đc và ko cho phép bơm li tâm hút âm.
Nhưng truờng hợp của bạn nói thì bơm của bạn đang sử dụng hồ âm đúng không?, trong trường hợp sử dụng bơm ly tâm hút âm vẫn có thể sử dụng được nhưng bạn phải đảm báo các nguyên tắc sau:
- Mỗi bơm lắp riêng một đầu hút riêng để đảm bảo đủ lưu lượng cho mỗi bơm khi hoạt động.
- Đường ống hút khi lắp đặt không đc có nhiều khúc cua 90 độ, điều này tránh tình trạng sốc áp khi hút và làm tổn thất lưu lượng khi hút và hay có khí trong đường ống khi hút âm
- Phải có tank nước mồi hoạt động tự động để trước khi bơm hoạt động phải điền đầy vào ống hút cho mỗi bơm tránh tình trạng hút air ( khí) vòng trong buồng bơm dễ phá nát cánh bơm và còn nhiều cái khác nữa....
- dưới đáy của mỗi đầu hút phải sử dụng foodtvalve ( giống van một chiều) là sản phẩm tốt dữ nước đc trong đg ống mỗi khi bơm dừng.
Trường hợp nếu dùng chung ống góp hút cho 3 bơm thì bạn phải thiết kế ống hút gắp 5 lần đường kính đầu hút của mỗi bơm điều này đảm bảo tránh tình trạng thiếu lưu lượng khi cả 3 bơm hoạt động( nhưng vẫn ko tốt bằng đi ông hút riêng cho từng bơm) nhưng hay xảy ra hiện tượng có khí trong bơm, phải xả hết khí trước khi bơm và nên xem lại NPSH của bơm là bao nhiêu có cho phép hút âm mức độ bao nhiêu mết nhé.

Đây là những chia sẻ khi tham gia thi công lắp đặt đã gặp phải và khắc phục đc, nếu anh em nào có cách tốt hơn xin chia sẻ để anh em cùng tham khảo
Cám ơn.:-"

Cho mình bổ sung thêm ý này (chỉ dành cho hệ có bể âm) : Bạn phải dùng riêng ống hút vì như vậy an toàn cho hệ thống của bạn,vì nếu như dùng chung thì như hỏng Luppe thì hệ thống không cung cấp nước luôn,còn nếu dùng riêng thì nếu hư luppe của bơm nào thì các bơm khác vẫn có thể cung cấp nước cho hệ thống.

Mình bổ sung thêm một ý.
Trường hợp van một chiều ở đầu đẩy của 1 trong 3 bơm bị hư nếu chỉ có 1 hay 2 bơm làm việc nó sẽ cho bơm chạy tuần hoàn. Nếu mỗi bơm hút bằng đường riêng và có lắp clubbe thì sẽ không có hiện tượng này.

Back
Bên trên