Dân Dụng FCU của Trane bị đọng sương

tRnGaNh

Thành Viên [LV 0]
Mấy bác ơi giúp em với..................
Em đang thi công hệ thống chiller cho khách sạn....hiện nay hệ thống đang trong giai đoạn testing nhưng có một số cái FCU bị đọng sương ngay phía dưới của máng nước( khu vực giữa máng với quạt). Em mới đi thi công lần đầu chưa có kinh nghiệm mong các bác chỉ giúp........:blink: .....Thanks

Trả lời: FCU của Trane bị đọng sương

Trường hợp của pác thường là do thiết kế đường ống gió ko tốt nên lưu lượng gió qua dàn lạnh không đủ vì thế nhiệt độ gió trao đổi nhiệt trong dàn lạnh quá thấp dẫn đến bề mặt lớp cách nhiệt bên ngoài dàn lạnh có nhiệt độ thấp hợn nhiệt độ đọng sương nên xảy ra đọng sương.

Còn trường hợp nữa là độ ẩm không khí ở khu vực lắp fcu quá cao cũng sẽ xảy ra hiện tượng đọng sương. Trường hợp này pác nên làm thêm một máng hứng nước bên dưới fcu vừa hứng nước xả fcu vừa hứng nước đọng sương của fcu. Tuy nhiên để giải quyết dứt điểm vụ này thì pác nên bọc thêm cách nhiệt cho fcu

Trả lời: FCU của Trane bị đọng sương

Biện pháp của bạn AREX rất tốt. Tuy nhiên, hiện tượng đọng sương xuất hiện trong thời gian chạy thử là rất hay xảy ra vì lúc này ẩm độ trong công trình rất cao do quá trình thi công, vệ sinh ... Sau một thời gian chạy máy độ ẩm giảm dần thì hiện tượng đọng sương không còn nữa. Bạn thử đo độ ẩm trong khu vực lắp máy xem sao.

Back
Bên trên