Cần giúp Giải nhiệt cho máy phát điện

cuonggl

Thành Viên [LV 2]
bác này đã từng làm về vấn đề này cho em hỏi tý ạ. Như em được biết máy phát điện một là giải nhiệt bằng quạt gió ( thổi trực tiếp từ máy phát ra) và hai là giải nhiệt bằng nước. Giải nhiệt gió thì em không có gì để nói rồi. Ở đây em muốn hỏi về giải nhiệt bằng nước. Máy phát 1600KVA (mitsu) em tính cho nó giải nhiệt bằng nước và sử dụng bộ plate heat exchanger và tháp giải nhiệt. Nhưng vấn đề ở đây là em không hiểu nguyên lý thằng trao đổi nhiệt dạng tấm này cho lắm. Ở đây nó sẽ có 1 đường nước lạnh(gas lạnh) vào để trao đổi nhiệt với thằng nước nóng ra từ máy phát nhiệt cho máy phát. Như vậy thằng nước lạnh (gas lạnh) này mình có thể lấy ở đâu ( chiller hoặc dàn ngưng ?) ? Hiệu suất giải nhiệt của thiết bị này như thế nào? Các bác giúp em .

Ðề: Giải nhiệt cho máy phát điện

Hi,

Máy của bạn không có két nước ah, lạ nhỉ? Cái két nước kết hợp quạt gió này chính là một dạng của hệ trao đổi đấy.

Ðề: Giải nhiệt cho máy phát điện

ý em là thế này, Em thấy trong giải nhiệt phòng máy phát có trường hợp người thiết kế chọn thông gió cưỡng bức. Chỉ sử dụng quạt cấp gió tươi và quạt thải và quạt hút với lưu lượng lớn. Quạt cấp sẽ cấp gió đủ cho gió lưu thông qua két làm mát của động cơ. Quạt thải gắn ở đầu máy phát nối trực tiếp với ống gió và thổi gió nóng theo kênh gió riêng ra ngoài. Quạt hút để bổ sung đều lưu lượng và áp suất tại các của chớp.Nhưng cũng có trường hợp em thấy người ta sử dụng hệ thống làm mát bằng nước cho máy phát ( vẫn có quạt cấp và hút gió nhưng kích thước và lưu lượng nhỏ hơn riêng quạt thải không có thấy nữa). Ở đây dùng 1 tháp giải nhiệt, 1 bộ trao đổi nhiệt, 1 bình giãn nở. Nước chạy vào máy rồi ra bộ trao đổi nhiệt và tuần hoàn như vậy. Em không hiểu ở đây là nước làm mát cho máy như thế nào ( vẫn như phương án 1 hay làm máy trực tiếp máy). Hiệu quả của phương pháp này như thế nào. Cái thằng máy phát này tiêu âm với giải nhiệt cho nó phức tạp quá em đang nghiên cứu mà khó hiểu quá nên lên đây hỏi. Mà diễn đàn dạo này buồn quá toàn thấy quảng cáo với gì đâu không chẳng thấy mấy bác tâm huyết ngày xưa đâu nữa.:(

Back
Bên trên